DanLuat 2015

Hỏi về kinh doanh có điều kiện

Chủ đề   RSS   
  • #321280 03/05/2014

    huongtra78

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về kinh doanh có điều kiện

    Xin chào các luật sư!!!

    Có phải kinh doanh cầm đồ là kinh doanh có điều kiện không?

    Nếu vi phạm không có giấp phép đăng  ký kinh doanh thì mức phạt là bao nhiêu?

    Xin cảm ơn các luật sư.

     

     
    2696 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #321302   03/05/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1064 lần


    Theo quy định tại Phụ lục III Nghị định 59/2006/NĐ-CP Hướng dẫn Luật thương mại về hàng hóa, dịch vụ cấm kinh doanh, hạn chế kinh doanh và kinh doanh có điều kiện thì kinh doanh cầm đồ là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

    Điều kiện họat động được quy định tại Nghị định 72/2009/NĐ-CP quy định điều kiện về an ninh, trật tự đối với một số ngành, nghề kinh doanh có điều kiện.

    Còn trường hợp kinh doanh mà không đăng ký sẽ bị xử phạt theo Nghị định 185/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng

    Điều 6. Hành vi vi phạm về hoạt động kinh doanh theo giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh

    ...
     
    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    huongtra78 (03/05/2014)
  • #321346   03/05/2014

    huongtra78
    huongtra78

    Sơ sinh

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi thêm về mức phạt của DV Cầm đồ

    Xin chào luật sư!

    Câu hỏi trước đã được luật sư trả lời về mức phạt của DV cầm đồ là từ 5.000 đến 10.000.000 đồng.

    Nhân đây cho tôi hỏi thêm là Cầm đồ là dịch vụ kinh doanh có điều kiện vậy khi cơ quan có thẩm quyền xử phạt thì ngoài mục 2 điều 6 của Nghị định 185/2013/NĐ-CP (có mức phạt từ 5.000 đến 10.000.000 đồng) thì có áp dụnh thêm mục 4 của điều này không là nhân đôi mức phạt của mục 2 vì đây là nghành nghề kinh doanh có điều kiện?

    Xin cảm ơn luật sư nhiều!!!

     
    Báo quản trị |  
  • #321485   05/05/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

     

    huongtra78 viết:

     

    Xin chào luật sư!

    Câu hỏi trước đã được luật sư trả lời về mức phạt của DV cầm đồ là từ 5.000 đến 10.000.000 đồng.

    Nhân đây cho tôi hỏi thêm là Cầm đồ là dịch vụ kinh doanh có điều kiện vậy khi cơ quan có thẩm quyền xử phạt thì ngoài mục 2 điều 6 của Nghị định 185/2013/NĐ-CP (có mức phạt từ 5.000 đến 10.000.000 đồng) thì có áp dụnh thêm mục 4 của điều này không là nhân đôi mức phạt của mục 2 vì đây là nghành nghề kinh doanh có điều kiện?

    Xin cảm ơn luật sư nhiều!!!

     

     

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Nghị định số 59/2006/NĐ-CP và Nghị định số 08/2001/NĐ-CP, đây là ngành nghề kinh doanh có điều kiện.

    Do đó, sẽ phải chịu mức phạt nhân đôi bạn ạ!

    Thân gửi!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-