DanLuat 2015

hỏi về khởi kiện trọng tài thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #380891 24/04/2015

    phamthjngoc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về khởi kiện trọng tài thương mại

    kính chào các luật sư

    e có tình huống như thế này: "Ngày 28/1/2013, ông Cường phó giám đốc công ty cổ phần A (trụ sở tại TP. HCM) đã kí hợp đồng mua 10 xe du lịch với ông Vàng chủ tịch HĐTV công ty TNHH B (trụ sở tại Hà Nội, công ty B có 3 thành viên là Hoa, Mai, Vàng). Công ty B không giao đủ xe như thỏa thuận dù công ty A đã thực hiện nghĩa vụ thanh toán. A quyết định khởi kiện B tại trung tâm trọng tài F. Trong quá trình giải quyết vụ việc, A còn tìm hiểu biết công ty B đang có mâu thuẫn nội bộ. Mai đã chuyển nhượng phần vốn góp của mình cho Liên mà không thông báo, ông Vàng với tư cách chủ tịch HĐTV đã ra quyết định khai trừ Mai ra khỏi công ty. Ngược lại, Mai cho rằng ông Vàng không đủ tư cách thành viên vì mảnh đất ông góp vốn chưa sang tên cho công ty, tự ông Vàng ký vào giấy chứng nhận vốn góp của mình."

    e muốn hỏi A có được quyền khởi kiện B không? vì e thấy có nhiều thứ khó hiểu như ông Cường chỉ là PGD, thì không có quyền đại diện theo pháp luật. mà ông Vàng cũng không có tư cách thành viên công ty B vì chưa góp đủ số vốn cam kết.

    e cảm ơn!

     
    3353 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #380992   25/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn,

    Dựa trên các thông tin bạn đưa ra mình xin trả lời như sau:

    1. Nếu Ông Phong (phó giám đốc) là người được uỷ quyền (bằng văn bản) đại diện cho Công ty A thực hiện việc ký kết hợp đồng thì việc Ông Phong ký kết hợp đồng là không vi phạm pháp luật.

    2. Ông Vàng dù có đã góp vốn đủ hay chưa thì vẫn là thành viên của Công ty. Căn cứ theo khoản 1, 2, 3 Điều 39 Luật doanh nghiệp 2005, khi không thực hiện góp vốn đầy đủ theo cam kết của thành viên thì khoản chưa góp vốn được xem là khoản vay của thành viên đó đối với Công ty và thành viên đó sẽ phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

    3. Việc ông Vàng có thẩm quyền ký kết hợp đồng hay không thì phải xét xem ông Vàng có phải là người đại diện theo pháp luật của công ty hay không hoặc ông Vàng có được công ty uỷ quyền thực hiện việc ký kết này hay không. Người đại diện theo pháp luật của công ty có thể là Chủ tịch Hội đồng thành viên hoặc Giám đốc hoặc Tổng giám đốc tuỳ theo quy định tại Điều lệ công ty.

    4. Việc ông Vàng khai trừ bà Mai khỏi công ty cũng hoàn toàn vi phạm pháp luật.

    5. Công ty A hoàn toàn có quyền khởi kiện Công ty B. Tuy nhiên Công ty A chỉ có thể khởi kiện Công ty B ra trung tâm trọng tài nếu trong hợp đồng có thoả thuận về trọng tài. Trường hợp không có thoả thuận về trọng tài thì chỉ có thể khởi kiện ra toà án cấp có thẩm quyền để giải quyết.

    Trân trọng

    Cập nhật bởi Gennuy ngày 25/04/2015 04:36:06 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Gennuy vì bài viết hữu ích
    phamthjngoc (26/04/2015)
  • #381240   28/04/2015

    phamthjngoc
    phamthjngoc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    bạn ơi, mình vẫn không hiểu là kiện công ty B hay kiện ông Vàng?

     
    Báo quản trị |  
  • #381250   28/04/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    Phải kiện Công ty B chứ bạn. Thỏa thuận này là giữa Công ty A và Công ty B, Ông Vàng chỉ là người đại diện cho Công ty B thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #381661   04/05/2015

    phamthjngoc
    phamthjngoc

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2015
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng ông vàng không phải đại diên của công ty B mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #383755   18/05/2015

    Gennuy
    Gennuy

    Male
    Sơ sinh


    Tham gia:05/03/2015
    Tổng số bài viết (46)
    Số điểm: 410
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn.

    Cái này như mình đã đề cập ở trên, việc Ông Vàng có phải là người đại diện hay không phải xét xem Ông có phải người đại diện theo pháp luật hay người đại diện theo uỷ quyền của Công ty hay không.

    Nếu Ông Vàng không phải người đại diện của công ty thì HĐ này có khả năng bị vô hiệu, các bên hoàn trả cho nhau nhg gì đã nhận.

    Tuy nhiên trên thực tế bạn làm sao biết được Ông Vàng có phải người đại diện hay không? Nếu bạn biết mà vẫn ký kết hợp đồng thì rõ ràng là do Công ty bạn làm sai và vì vậy cũng phải chịu trách nhiệm đối với việc HĐ bị vô hiệu.

    Nếu bạn không biết, không thể biết thì hoàn toàn có thể nộp đơn gửi Toà án để yêu cầu Toà án giải quyết cho bạn. Trên thực tế, dù nếu Ông Vàng không phải người đại diện hợp pháp của công ty, nhg Cty bạn không biết được điều đó, và giao dịch giữa Cty bạn và Cty Ông Vàng vẫn được thực hiện bình thường (thể hiện qua việc Cty B vẫn nhận xe theo hợp đồng với Cty bạn, như vậy vẫn có khả năng Toà không tuyên hợp đồng này vô hiệu mà sẽ giải quyết như thoả thuận của các bên trong hợp đồng.

    Trân trọng

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-