Hỏi về Khoản 3 Điều 126 Bộ Luật Lao động 2012

Chủ đề   RSS   
  • #535181 17/12/2019

    tanhoai198

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về Khoản 3 Điều 126 Bộ Luật Lao động 2012

    Từ ngày 10/5/2018 đến ngày 20/5/2018 anh H tự ý bỏ việc 3 ngày, và từ ngày 1/6/2018 đến ngày 7/6/2018 anh nghỉ 2 ngày mà không có lý do chính đáng đã bị công ty A quyết định sa thải. Anh H cho rằng công ty sa thải anh không đúng pháp luật vì anh tự ý nghỉ việc không liên tục, hơn nữa cộng dồn lại anh vẫn chưa nghỉ quá ngày/năm. vậy trong trường hợp này ý kiến của anh H có căn cứ pháp luật không? 

    Giúp em trường hợp này với ạ. thanks!

     
    5308 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tanhoai198 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535220   17/12/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14565)
    Số điểm: 100855
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5156 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định pháp luật và tự làm bài nhé.

    1. Người sử dụng lao động áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải trong trường hợp người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng quy định tại Khoản 3 Điều 126 của Bộ luật lao động như sau: 

    a) 05 ngày làm việc cộng dồn trong khoảng thời gian tối đa 01 tháng (30 ngày), kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc; 

    b) 20 ngày làm việc cộng dồn trong khoảng thời gian tối đa 01 năm (365 ngày), kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc.”

     
    Báo quản trị |