DanLuat 2015

Hỏi về Khoản 2, Điều 113, Bộ luật lao động -2012

Chủ đề   RSS   
  • #310419 21/02/2014

    TRANNGOCYENTN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Khoản 2, Điều 113, Bộ luật lao động -2012

    Kính gửi Luật sư,

    Em đang công tác tại một tổ chức tín dụng, em cần Luật sư hỗ trợ cung cấp giúp em các văn bản liên

    quan về hướng dẫn tại Điều 113. Tạm ứng tiền lương, tiền tàu xe đi đường ngày nghỉ hằng năm-

     

    của BỘ LUẬT LAO ĐỘNG-2012- ngày 18/06/2012, cụ thể nêu:

     

    "2. Tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường do hai bên thoả thuận.

    Đối với người lao động miền xuôi làm việc ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo và người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo làm việc ở miền xuôi thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền tàu xe và tiền lương những ngày đi đường."

    em có hai vấn đề:

    1. về phía người sữ dụng lao động thì cần yêu cầu người lao động cung cấp chứng từ gì để thực hiện
    thanh toán tiền đi đường cho người lao động mà vẫn đảm bảo chứng từ đầy đủ, hợp pháp, hợp lệ theo quy định của pháp luật?

    2. lấy tiêu chí gì để xác định người lao động ở  vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo để thuộc đối tượng theo bộ luật lao động cho phép hưởng chế độ tiền đi đường hàng năm này?

    3. nếu người sữ dụng lao động thực hiện thanh toán tiền đi đường nghỉ hàng năm cho người lao động nếu có chứng từ hợp lệ mà không biết người lao động ở vùng cao, vùng sâu, vùng xa, biên giới, hải đảo  thì có trái pháp luật không ạh?

     

    Mong nhận phản hồi sớm từ Luật sư.

    em chân thành cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 21/02/2014 01:44:43 CH sửa ngắt dòng
     
    5358 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311080   25/02/2014

    xomho
    xomho

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2014
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    MAI PHONG LAWFIRM TRẢ LỜI:

    Chào bạn, chúng tôi xin giải đáp câu hỏi của bạn!

    1. Người sử dụng lao động có thể căn cứ vào các giấy tờ tùy thân của người lao động để làm căn cứ xác định mức thanh toán tiền tàu xe cho người lao động về quê. VD: hộ khẩu, CMND,...

    2. Người sử dụng lao động căn cứ vào các giấy tờ nêu trên để ước tính khoảng cách mà người lao động phải đi nếu về quê trong những ngày nghỉ lễ, Tết. Từ đó có thể đưa ra mức trợ cấp tàu xe hợp lí cho người lao động về quê.

    3. Nếu người lao động đã cung cấp đầy đủ các loại giấy tờ chứng minh được mình thuộc trường hợp đã nêu tại khoản 2 Điều 113 Bộ luật lao động thì chủ sử dụng lao động phải có nghĩa vụ thỏa thuận với người lao động về tiền tàu, xe.

    Nếu bạn có thắc mắc gì thêm xin liên lạc đến Văn phòng Luật sư chúng tôi tại Hà Nội.

    ĐT: 0973.626.990

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-