DanLuat 2015

HỎI VỀ HỦY GIẤY PHÉP KINH DOANH

Chủ đề   RSS   
  • #422912 26/04/2016

    triquangnam

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ HỦY GIẤY PHÉP KINH DOANH

    E đăng ký kinh doanh đã có giấy phép (hộ cá thể)nhưng 2 năm nay trục trặc tài chính nên em bỏ không kinh doanh. Hiện tại e chưa đi khai thuế và định đi hủy giấy phép kinh doanh.

    Em có lên một cửa hỏi thì người ta nói là qua thuế xin giấy xác nhận không có nợ thuế thì mới hủy được.

    Em qua thuế xin tra mã số thuế xem nợ thuế không thì bên thuế bảo là không có nợ thuế và hiện tại tên em đại diện hộ kinh doanh đang ở trạng thái không kinh doanh.

    Em xin xác nhận thì cơ quan thuế bảo phải mở trạng thái không kinh doanh ra và làm lại thủ tục từ trước đến giờ mới xác nhận là không nợ thuế.

    Xin hỏi trường hợp của em như vậy nên làm thế nào và thuế không xác nhận là đúng hay sai?

    E trân trọng cảm ơn!

     
    1320 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #429886   05/07/2016

    Huephi0410
    Huephi0410

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2016
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào bạn ! 

    Căn cứ theo:

    - Nghị định số 88/2006/NĐ-CP ngày 29/08/2006 của Chính phủ về đăng ký kinh doanh

    - Thông tư 03/2006 TT-BKH ngày 19/10/2006 của Bộ kế hoạch và đầu tư hướng dẫn một số nội dung về hồ sơ, trình tự, thủ tục đăng ký kinh doanh đối với doanh nghiệp hoạt động theo Luật doanh nghiệp và hộ kinh doanh, đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện theo quy định tại Nghị định số 88/2006 NĐ-CP

    Theo đó bạn phải nộp cho cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi bạn đăng ký một bộ hồ sơ, bao gồm: 

    - Thông báo về việc chấm dứt hoạt động kinh doanh 

    - Bản gốc chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh 

    - Xác nhận thanh toán đầy đủ các khoản nợ (gồm cả nợ thuế và nghĩa vụ tài chính) của Chi cục Thuế

    Trong trường hợp của bạn, cơ quan thuế không chịu cấp giấy xác nhận thuế là sai. Bạn có quyền đề nghị cơ quan thuế xác nhận hoàn thành nghĩa vụ theo quy định tại Khoản 3 Điều 37  của Thông tư 28/2001 TT-BTC . Nếu cơ quan thuế không chịu xác nhận việc hoàn thành nghĩa vụ thuế...thì có thể bị xử lý theo Điều 112 và Điều 113 của Luật số 78/2006/QH11 của Quốc hội: Quản lý thuế 

    Trân trọng !

                                                                                                 Huế Phi

     
    Báo quản trị |  
  • #429898   05/07/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    triquangnam viết:

    E đăng ký kinh doanh đã có giấy phép (hộ cá thể)nhưng 2 năm nay trục trặc tài chính nên em bỏ không kinh doanh. Hiện tại e chưa đi khai thuế và định đi hủy giấy phép kinh doanh.

    Em có lên một cửa hỏi thì người ta nói là qua thuế xin giấy xác nhận không có nợ thuế thì mới hủy được.

    Em qua thuế xin tra mã số thuế xem nợ thuế không thì bên thuế bảo là không có nợ thuế và hiện tại tên em đại diện hộ kinh doanh đang ở trạng thái không kinh doanh.

    Em xin xác nhận thì cơ quan thuế bảo phải mở trạng thái không kinh doanh ra và làm lại thủ tục từ trước đến giờ mới xác nhận là không nợ thuế.

    Xin hỏi trường hợp của em như vậy nên làm thế nào và thuế không xác nhận là đúng hay sai?

    E trân trọng cảm ơn!

    Chào bạn.

    "tra mã số thuế xem nợ thuế không thì bên thuế bảo là không có nợ thuế và hiện tại tên em đại diện hộ kinh doanh đang ở trạng thái không kinh doanh" điều đó chứng tỏ trên thực tế không có phát sinh quyền và nghĩa vụ gì với thuế nên sẽ không gặp rắc rối gì sau này.

    Đối với giấy phép kinh doanh trước đây thì tôi nghĩ bạn không nên trả mất công mà nên ép nhựa và đem cất để kỷ niệm sau này.

    @ bạn Huephi0410Các văn bản quy phạm pháp luật bạn viện dẫn hình như hết hiệu lực rồi đó.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    Huephi0410 (06/07/2016)

0 Thành viên đang online
-