DanLuat 2015

Hỏi về hủy bỏ áp dung biện pháp khẩn cấp tạm thời

Chủ đề   RSS   
  • #352952 29/10/2014

    ngocbrvt

    Mầm

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2009
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 985
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hủy bỏ áp dung biện pháp khẩn cấp tạm thời

    Kính chào quý LS!

    Kính mong quý LS tư vấn cho tôi trường hợp sau đây:

    Tôi khởi kiện bà L về tranh chấp hợp đồng vay tài sản. Để đảm bảo thi hành án nên tôi đã đề nghị Tòa án áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là phong tỏa tài sản là quyền sử dụng đất của bà L.

    Sau đó tôi và bà L hòa giải thành, Tòa án ra quyết định công nhận sự thỏa thuận của các đương sự. Sau khi Tòa án ban hành quyết định nay tôi làm đơn yêu cầu thi hành án đồng thời cũng làm đơn đề nghị Tòa án hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời thì được Tòa án trả lời bằng văn bản rằng vụ án đã được Tòa án giải quyết xong nên Tòa án không có thẩm quyền hủy bỏ áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời nữa và hướng dẫn tôi liên hệ cơ quan thi hành án để được giải quyết. Khi tôi liên hện cơ quan thi hành án thì được trả lời cơ quan thi hành án không có thẩm quyền hủy bỏ áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời mà tòa án đã áp dụng, cơ quan nào ra quyết định áp dụng thì cơ quan đó ra quyết định hủy bỏ.

    Xin hỏi quý LS là trong trường hợp này các cơ quan trên trả lời có đúng không và tôi phải làm sao?

    Kính chúc quý LS sức khỏe và hạnh phúc!

     
    3027 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444898   06/01/2017

    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp, tôi xin có một vài trao đổi như sau:

    Thứ nhất, về phía Tòa án trả lời như vậy là sai,thiếu trách nhiệm, cơ quan thi hành án trả lời đúng. Vì theo khoản 1 Điều 138 Bộ Luật Tố tụng Dân sự 2015 quy định:

    Điều 138. Hủy bỏ việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời

    1. Tòa án ra ngay quyết định hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời đã được áp dụng khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Người yêu cầu áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời đề nghị hủy bỏ;

    b) Người phải thi hành quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời nộp tài sản hoặc có người khác thực hiện biện pháp bảo đảm thi hành nghĩa vụ đối với bên có yêu cầu;

    c) Nghĩa vụ dân sự của bên có nghĩa vụ chấm dứt theo quy định của Bộ luật dân sự;

    d) Việc giải quyết vụ án được đình chỉ theo quy định của Bộ luật này;

    đ) Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời không đúng theo quy định của Bộ luật này;

    e) Căn cứ của việc áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời không còn;

    g) Vụ việc đã được giải quyết bằng bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật;

    h) Các trường hợp Tòa án trả lại đơn khởi kiện theo quy định của Bộ luật này.

    Như vậy, khi có yêu câu cầu của người yêu cầu áp  dụng BPKCTT đề nghị hủy bỏ thì Tòa án phải ra ngay quyết định hủy bỏ BPKCTT đó.

                    Thứ hai, khi bạn đã làm đơn đề nghị Tòa án như trên rồi mà Tòa án vẫn không ra quyết định hủy bỏ thì bạn có thể khiếu nại, kiến nghị về quyết định không hủy bỏ BPKCTT. Thời hạn là sau 3 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được trả lời về việc không ra quyết định hủy bỏ đó.  Khi nhận được khiếu nại đó thì trong 3 ngày làm việc Chánh án Tòa án phải xem xét và giải quyết, gửi lại ngay cho người kiến nghị, khiếu nại. Cụ thể được quy định tại BLTTDS 2015 như sau:

    Điều 140. Khiếu nại, kiến nghị về quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ hoặc không áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời

    Đương sự có quyền khiếu nại, Viện kiểm sát có quyền kiến nghị với Chánh án Tòa án đang giải quyết vụ án về quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời hoặc việc Thẩm phán không quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời. Thời hạn khiếu nại, kiến nghị là 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời hoặc trả lời của Thẩm phán về việc không ra quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời.

    Điều 141. Giải quyết khiếu nại, kiến nghị về quyết định áp dụng, thay đổi, hủy bỏ hoặc không áp dụng, thay đổi, hủy bỏ biện pháp khẩn cấp tạm thời

    1. Chánh án Tòa án phải xem xét, giải quyết khiếu nại, kiến nghị quy định tại Điều 140 của Bộ luật này trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được khiếu nại, kiến nghị.

    2. Quyết định giải quyết khiếu nại, kiến nghị của Chánh án là quyết định cuối cùng và phải được cấp hoặc gửi ngay theo quy định tại khoản 2 Điều 139 của Bộ luật này.

    3. Tại phiên tòa, việc giải quyết khiếu nại, kiến nghị thuộc thẩm quyền của Hội đồng xét xử. Quyết định giải quyết khiếu nại, kiến nghị của Hội đồng xét xử là quyết định cuối cùng.

     

     Trên đây là một vài trao đổi với bạn, hy vọng trợ giúp pháp lý trên của chúng tôi sẽ giúp ích bạn.

     Trân trọng.

     Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #444900   06/01/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    Chào bạn clevietkimlaw2.

    Ý kiến của bạn rất chính xác.

    Tuy nhiên, câu hỏi từ ngày  29/10/2014 là phải áp dụng luật TTDS 2005. 

    Theo đó thì trường hợp này không phải là đơn giản: phải hủy quyết định khẩn cấp tạm thời

    trước hoặc cùng lúc khi ra quyết định công nhận thỏa thuận thành.

     
    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 06/01/2017 12:23:18 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #445267   13/01/2017

    Chào bạn, rất cảm ơn nhận xét của bạn!

    Tuy nhiên, tới ngày 06/01/2016 chúng tôi mới nhận được câu hỏi do đó ở trường hợp này khi trả lời tôi áp dụng Luật Tố tụng Dân sự theo thời điểm hiện tại- tức BLTTDS 2015.

    Cuối cùng, tôi vẫn rất cảm ơn phản hồi tích cực của bạn.

    Trân trọng!

     Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #445275   13/01/2017

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4083)
    Số điểm: 31561
    Cảm ơn: 918
    Được cảm ơn 1894 lần


    clevietkimlaw2 viết:

    Chào bạn, rất cảm ơn nhận xét của bạn!

    Tuy nhiên, tới ngày 06/01/2016 chúng tôi mới nhận được câu hỏi do đó ở trường hợp này khi trả lời tôi áp dụng Luật Tố tụng Dân sự theo thời điểm hiện tại- tức BLTTDS 2015.

    Cuối cùng, tôi vẫn rất cảm ơn phản hồi tích cực của bạn.

    Trân trọng!

     Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

    Chào bạn.

    Luật áp dụng là luật tại thời điểm nhận được câu hỏi là quy định ở đâu vậy bạn?

     
    Báo quản trị |  
  • #445289   13/01/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13437)
    Số điểm: 92706
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Cãi cùn

    Tuy nhiên việc bạn trả lời những câu hỏi tồn đọng là rất đáng khâm phục

     
    Báo quản trị |  
  • #448323   28/02/2017

    hungmaiusa viết:

     

    clevietkimlaw2 viết:

     

    Chào bạn, rất cảm ơn nhận xét của bạn!

    Tuy nhiên, tới ngày 06/01/2016 chúng tôi mới nhận được câu hỏi do đó ở trường hợp này khi trả lời tôi áp dụng Luật Tố tụng Dân sự theo thời điểm hiện tại- tức BLTTDS 2015.

    Cuối cùng, tôi vẫn rất cảm ơn phản hồi tích cực của bạn.

    Trân trọng!

     Chuyên viên tư vấn: Đỗ Thị Mến.

     

     

    Chào bạn.

    Luật áp dụng là luật tại thời điểm nhận được câu hỏi là quy định ở đâu vậy bạn?

     

    Chào bạn.

    Tôi xin phép được trả lời phản hồi của bạn:

    Nguyên tắc áp dụng pháp luật là áp dụng quy định pháp luật có hiệu lực tại thời điểm phát sinh, thay đổi hoặc chấm dứt quan hệ pháp luật. 

    Trong câu hỏi trên, người hỏi muốn hỏi về thủ tục xử lý khi Tòa án từ chối hủy bỏ áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời sau khi có bản án - một quan hệ pháp luật tố tụng dân sự (luật thủ tục). Quan hệ này chưa phát sinh khi người hỏi hỏi, mà sẽ phát sinh khi người hỏi thực hiện theo thủ tục xử lý mà tôi tư vấn.

    Vậy mà câu hỏi đã không được trả lời cho đến thời điểm tôi tư vấn - cũng là thời điểm BLTTDS 2015 đã có hiệu lực thi hành - nên khi trả lời tư vấn về vấn đề thuộc luật thủ tục như thế này, tôi phải căn cứ vào thủ tục hiện hành thì mới có giá trị ý nghĩa cho người hỏi. Nếu tư vấn theo luật cũ thì giả sử người hỏi thực hiện theo thủ tục đó sẽ không được cơ quan nhà nước có thẩm quyền hiện nay chấp nhận.

    Đôi dòng trao đổi thêm với bạn.

    Trân trọng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÌNH SỰ - HÀNH CHÍNH | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
  • #448334   28/02/2017

    garan
    garan
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2011
    Tổng số bài viết (1470)
    Số điểm: 12530
    Cảm ơn: 683
    Được cảm ơn 843 lần
    Moderator

    ntdieu viết:

    Cãi cùn

    Tuy nhiên việc bạn trả lời những câu hỏi tồn đọng là rất đáng khâm phục

    Việt kim của anh Dĩnh đó anh Điều, hình như là cả anh Quang nữa. Chưa biết bé đỗ mến này nên không nói bừa được. Nhưng chắc là lính mới! 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-