Hỏi về hưởng chế độ thất nghiệp 1 lần

Chủ đề   RSS   
  • #268113 10/06/2013

    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Hỏi về hưởng chế độ thất nghiệp 1 lần

    Em có quyết định hưởng trợ cấp thất nghiệp hàng tháng từ ngày 13-05-2013 đến 12-11-2013, có đi khai báo hàng tháng và đã nhận được trợ cấp tháng thứ nhất ( số tháng được hưởng trợ cấp thất nghiệp là 6). Hợp đồng lao động công việc mới có hiệu lực từ ngày 08-05-2013. Em có đến trung tâm giới thiệu việc làm để làm đơn hưởng trợ cấp 1 lần nhưng họ giải thích không được và còn bị mất trợ cấp thất nghiệp do hợp đồng lao động mới của em là ngày 08-05-2013 trước ngày 13-05-2013. Như vậy trường hợp của em có được hưởng trợ cấp thất nghiệp 1 lần không?

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    5199 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268527   11/06/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9893)
    Số điểm: 56108
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3717 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Việc bạn hỏi luật sư tư vấn như sau:

    Điều 81 Luật BHXH có quy định điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

    Người thất nghiệp được hưởng bảo hiểm thất nghiệp khi có đủ các điều kiện sau đây:

    1. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ mười hai tháng trở lên trong thời gian hai mươi bốn tháng trước khi thất nghiệp;

    2. Đã đăng ký thất nghiệp với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    3. Chưa tìm được việc làm sau mười lăm ngày kể từ ngày đăng ký thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều này.

    Như vậy, trường hợp bạn đã có việc làm chỉ sau vài ngày kể từ ngày bạn đăng ký thất nghiệp và bạn đã ký hợp đồng lao động trước khi có quyết định trợ cấp thất nghiệp là xem như bạn đã có việc làm và ko thể hưởng chế độ BHTN.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #268614   12/06/2013

    LawyerHop
    LawyerHop
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/08/2012
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1600
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 40 lần


    Vân đúng là vậy nhưng bên bảo hiểm đã chuyển khoản bảo hiểm thất nghiệp tháng đầu tiên và em đã nhận tiền đó, 5 tháng tiếp theo em vẫn đi đăng ký ở trung tâm giới thiệu việc làm vậy cho hỏi luật sư như thế em có nhận được tiền trợ cấp thất nghiệp 5 tháng còn lại không? Bên bảo hiểm làm sai luật sao vẫn chuyển tiền qua mà không hướng dẫn em làm thủ tục không nhận tiền bảo hiểm thất nghiệp để đóng bảo hiểm tiếp ở công ty mới? Vậy thưa luật sư ở trường hợp của em phải làm như thế nào để có lợi nhất cho người lao động? Trân trọng cảm ơn luật sư

    "Uy tín tạo dựng thành công"

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com