Hỏi về Hợp đồng liên quan đến đất đai, nhà cửa

Chủ đề   RSS   
  • #45767 06/03/2010

    Babinai

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Hợp đồng liên quan đến đất đai, nhà cửa

    $0 $0Xin chào$0 $0Cho mình hỏi hợp đồng mua bán nhà đất tay (không có công chứng) thì có giá trị pháp lý không?$0 $0Vì mình mua căn nhà ở thủ đức đã thanh tóan 50% ký hợp đồng tay, hẹn ��ến khi ra chủ quyền thì thanh tóan hết nhưng chủ nhà không làm giấy tờ sang tên được xin các bạn tư vấn giúp mình cách giải quyết.$0 $0Chân thành cảm tạ$0 $0
    Cập nhật bởi navelvu ngày 07/05/2010 08:50:57 AM
     
    15918 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #49877   24/04/2010

    PROHacker1804
    PROHacker1804

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin hỏi về hợp đồng bán đất

    Tôi có 1 người bạn (tạm gọi là bên A) vừa làm hợp đồng bán 1 mảnh đất với giá 500 triệu cho 1 gia đình khác (tạm gọi bên B). Trong hợp đồng của 2 bên có ghi rõ : "Nếu 1 trong 2 bên hủy hợp đồng thì bên hủy hợp đồng phải bồi thường cho bên kia số tiền gấp đôi tiền đặt cọc" (hợp đồng do bên A thảo)

    Tình huống bây giờ xảy ra như sau : bên B đặt cọc 100 triệu đồng, sau đó bên A không bán (kể từ ngày đặt cọc đến thời điểm hủy hợp đồng là 15 ngày), như vậy bên A phải bồi thường cho bên B theo hợp đồng đã thảo hay theo pháp luật? Và nếu theo luật nhà đất thì phải bên A phải bồi thường bao nhiêu?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #49878   22/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Gửi PROHacker1804!

    Trường hợp bạn nêu thì giải quyết theo thỏa thuận hay theo pháp luật đều như nhau, tức là A phải trả cho B số tiền 100tr đồng và chịu phạt cọc 100tr đồng nữa. Bởi thỏa thuận của hai bên đúng như quy định của pháp luật luôn (Đ358BLDS).

     

    Điều 358. Đặt cọc

    1. Đặt cọc là việc một bên giao cho bên kia một khoản tiền hoặc kim khí quí, đá quý hoặc vật có giá trị khác (sau đây gọi là tài sản đặt cọc) trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng dân sự.
    Việc đặt cọc phải được lập thành văn bản.

    2. Trong trường hợp hợp đồng dân sự được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng dân sự thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #49879   23/04/2010

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1337)
    Số điểm: 9511
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 428 lần
    Lawyer

    Bạn BachthanhDC trả lời đúng nhưng chưa đủ. Cần phân biệt hợp đồng A&B ký với nhau là hợp đồng gì trước đã. Nếu là HĐ đặt cọc thì bạn đã trả lời đúng. Nhưng nếu là HĐ chuyển nhượng QSDĐ thì câu chuyện lại đi sang một hướng khác đấy bạn.

    LS. Nguyễn Bình An
    090 225 5896

     

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
  • #49880   23/04/2010

    PROHacker1804
    PROHacker1804

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tình huống của tôi bây giờ có sự phát hiện mới: trong giấy nhận tiền đặt cọc, phía bên B chỉ có người chồng đứng tên nhưng phần ký tên giao tiền là của người vợ (không có giấy ủy quyền của người chồng) thì giấy này có đủ hiệu lực pháp lý hay không?

    Bởi vì khi nhận tiền cọc được 2 ngày, bên A phát hiện ra điều mâu thuẫn trên nên bên A đã đem trả tiền đặt cọc nhưng bên B không nhận và đòi đền bù tiền trượt giá vàng là 40 triệu. Bên A không trả nên bên B đã đưa ra tòa, trong lúc chờ tòa gọi bên A muốn biết tình huống này giải quyết như thế nào, bên A có bị thua kiện hay không ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #49881   24/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Cảm ơn LS_NguyenAnBinh nhiều!
    Bạn PROHacker! Bạn phải khẳng định giữa A và B ký hợp đồng đặt cọc hay hợp đồng chuyển nhượng QSD đất thì mới có thể trả lời chính xác được. Tức là bạn phải khẳng định được 100tr đồng B giao cho A là để đảm bảo cho việc giao kết hợp đồng chuyển nhượng hay đó là số tiền B trả trước cho A.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #49882   24/04/2010

    PROHacker1804
    PROHacker1804

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:02/09/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình xin trả lời, 100tr đó là tiền đặt cọc, hay nói cách khác thì A&B kí hợp đồng đặt cọc mua bán đất, không phải chuyển nhượng sử dụng.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #50110   20/04/2010

    nkkhuy
    nkkhuy
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2010
    Tổng số bài viết (393)
    Số điểm: 4573
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 64 lần


    Có vi phạm ????

    Có sự việc xảy ra như thế này:

    Bà A có một miếng đât muốn bán nên đã ủy quyền hợp pháp cho ông B bán, Bà A cho giao cho ông B toàn quyền trong việc tìm người mua và định giá việc bán đất.

    Ông B sau một thời gian đã tìm thấy người mua la Ông C, thỏa thuận ban đầu là 20 triệu/mét vuông. ông B có báo về giá bán cho bà A biết về giá bán, nhưng chỉ với giá là 15 triệu/met vuông. sau khi bán đất cho ông C. Vì lý do trục trặc trong việc giao đất, giao tiền nên ông C đã liên hệ trực tiếp với bà A và biết được sự việc.

    Vậy xin hỏi ông C có quyền yêu cầu hủy giao dịch với ông B không ? Và được mua đất với giá mà Bà A đã biết hay không ?

    nguyenhuylaw@gmail.com

    Phone: 0906.597.179

     
    Báo quản trị |  
  • #50111   20/04/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50777
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3538 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Tất cả những thông tin bạn đưa ra đều không phải là căn cứ để huỷ. Mà do hợp đồng này chưa thực hiện xong nên có thể có những căn cứ khác. Và khi đã huỷ thì việc ông C có được mua với giá bà A đã biết hay không thuỳ thuộc vào việc bà A có đồng ý bán hay không chứ.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |