DanLuat 2015

Hỏi về hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #399106 10/09/2015

    Hỏi về hợp đồng lao động

    Thưa Luật Sư!

    Cơ quan tôi là một đơn vị sự nghiệp có thu. Tháng 01/6/2010 tôi có ký hợp đồng lao động 3 tháng thử việc (01/6/2010 - 31/08/2010) và hưởng lương 730 nghìn đồng/ tháng. Sau thời gian hết 3 tháng thử việc, tôi được ký tiếp hợp đồng làm việc 6 tháng ( 1/9/2010 - 28/02/2011) và hưởng lương 85% bậc 1 đại học và một số phụ cấp khác. Từ 1/3/2011 - 28/02/2012 tôi ký tiếp hợp đồng lao động 1 năm và hưởng lương 85% bậc 1 đại học. Sau khi hết hạn hợp đồng 1 năm thì tôi được ký tiếp hợp đồng 3 năm ( 01/3/2012 - 28/2/2015) và hưởng lương 100% bậc 1 đại học. Sau khi hết hợp đồng lao động 3 năm, tôi được ký tiếp hợp đồng lao động 3 năm tiếp (01/3/2015 - 28/02/2018) và hưởng lương bậc 2 của đại học. Vậy cho tôi hỏi hợp đồng hiện tại tôi vừa mới ký có phải là hợp đồng không thời hạn hay là vẫn là hợp đồng có thời hạn? Nh

     
    2314 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #444351   25/12/2016

    Chào bạn,
     
    Bạn có hỏi hợp đồng lao động 3 năm tiếp (01/3/2015 - 28/02/2018) và hưởng lương bậc 2 của đại học là hợp đồng không xác định thời hạn hay có xác định thời hạn. Về vấn đề này, tôi xin có ý kiến góp ý như sau:
     
    Theo thông tin bạn cung cấp, trong hợp đồng bạn vừa ký hai bên có xác định thời hạn là 03 năm (01/3/2015 - 28/02/2018) nên theo Điểm b, Khoản 1, Điều 22, Bộ luật lao động 2012 thì đây là hợp đồng lao động xác định thời hạn. 
     
    Ngoài ra, dựa trên thông tin bạn cung cấp thì trước hợp đồng xác định thời hạn bạn vừa ký, bạn đã ký 02 hợp đồng lao động xác định thời hạn (01 hợp đồng lao động xác định thời hạn 01 năm (từ 01/3/2011 - 28/02/2012) và 01 hợp đồng xác định thời hạn 03 năm (01/3/2012 - 28/2/2015). Như vậy, bạn đã ký tất cả 03 hợp đồng với thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng mà theo khoản 2 điều này, khi hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 12 tháng đến 36 tháng hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 01 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn. 
     
    Có nghĩa rằng, đối với việc ký hợp đồng lao động có thời hạn thì sau khi kết thúc hợp đồng lao đồng có thời hạn mà ký hợp đồng lao động mới có xác định thời hạn thì chỉ được ký thêm 01 lần, lần thứ 03 mà ở trường hợp của bạn là hợp đồng bạn vừa ký vì bạn tiếp tục làm việc nên phải ký hợp đồng lao động không thời hạn chứ không được ký tiếp hợp đồng với thời hạn 03 năm (01/3/2015 - 28/02/2018). 
    Hai bên cần thỏa thuận, ký kết lại hợp đồng không xác định thời hạn nếu không người sử dụng lao động sẽ có thể bị xử phạt vi phạm hành chính.
     
    Trên đây là ý kiến chia sẻ của tôi, hy vọng rằng đã giúp bạn phần nào giải đáp thắc mắc của mình. Việc đưa ra các góp ý trên dựa vào nội dung mà bạn cung cấp. Trường hợp có nhầm lẫn hoặc cần tư vấn trực tiếp vui lòng liên hệ công ty Luật Việt Kim từ chúng tôi theo địa chỉ bên dưới. 
    Cảm ơn bạn đã dành thời gian đọc ý kiến, góp ý của chúng tôi!
     
    Nguyễn Thị Trà |  CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.vietkimlaw.com)

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw1 vì bài viết hữu ích
    hatientrang28 (13/01/2017)
  • #444353   25/12/2016

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    Gửi bạn:Hatientrang28!

    Thứ Nhất: Tôi thấy dữ liệu thông tin bạn đưa ra có điều mâu thuẫn, chưa hợp lý.

    Ví dụ: Đã là hợp đồng lao động thì không có thử việc 3 tháng mà chỉ có tối đa không quá 6 ngày, 30 ngày và 60 ngày. Còn hợp đồng thử việc của viên chức mới là 3 tháng, 6 tháng, 9 tháng, 12 tháng.

    Thứ Hai: Ở đây tôi loại trừ trường hợp bạn là công chức, vậy thì viên chức được ký hợp đồng thử việc và hợp đồng làm việc, xong dữ liệu bạn đưa ra lúc thì hợp đồng làm việc, lúc lại hợp đồng lao động. 2 loại hợp đồng này có quy định khác nhau bạn nhé.

    Thứ Ba: Dù bạn ký hợp đồng lao động hay hợp đồng làm việc thì Hợp đồng thứ nhất thường là hợp đồng thử việc, hợp đồng thứ hai có thể là hợp đồng không xác định thời hạn hoặc hợp đồng có xác định thời hạn, hợp đồng thứ ba cũng như hợp đồng thứ hai, nhưng đến hợp đồng thứ tư thì bắt buộc phải là hợp đồng không xác định thời hạn.

    Còn trường hợp bạn hỏi về hợp đồng cuối cùng bạn ký, thì phải xem lại hồ sơ nơi cơ quan bạn ký hợp đồng, nếu đúng thì hợp đồng đó là hợp đồng có xác định thời hạn, nếu sai thì hợp đồng đó vô hiệu, chứ không thể hiểu hợp đồng đó là hợp đồng không xác định thời hạn được.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thangtro82 vì bài viết hữu ích
    hatientrang28 (13/01/2017)
  • #445232   13/01/2017

    cảm ơn bạn Thangtro82!

    Cơ quan tôi đang làm là đơn vị sự nghiệp có thu nên ngoài viên chức ăn lương theo ngân sách nhà nước thì có nhận thêm Lao động hợp đồng và tôi là người Lao động theo hình thức hợp đồng lao động. Hợp đồng lao động cuối cùng mà tôi được ký ( vì tôi có nguyện vọng tiếp tục làm việc tại cơ quan tôi nên tôi được tiếp tục ký tiếp) là hợp đồng lao động có thời hạn ( 01/03/2015-28/02/2018). Vì tôi ký các hợp đồng lao động trước cũng đều là hợp đồng lao động có thời hạn. Vì vậy, với hợp đồng cuối cùng này  thì tôi muốn hỏi đây là hợp đồng có thời hạn đúng hay là sai ạ

    Cập nhật bởi hatientrang28 ngày 13/01/2017 01:24:39 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #445467   17/01/2017

    thangtro82
    thangtro82
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 32 lần


    1. Nếu tất cả các hợp đồng trước là hợp đồng lao động thì cái hợp đồng lao động cuối cùng bạn ký là vô hiệu (sai quy định của pháp luật lao động).

    2. Cơ quan nơi bạn làm việc phải ký với bạn hợp đồng lao động không xác định thời hạn (vì đã ký 02 hợp đồng lao động xác định thời hạn rồi) mới đúng quy định của pháp luật lao động.

    3. Nếu bạn muốn thì bạn có thể viết thư hỏi Cơ quan Sở Lao động - Thương binh và Xã hội nơi bạn đang làm việc, họ sẽ có văn bản kiến nghị với cơ quan bạn đang làm việc có trách nhiệm thực hiện đúng những quy định về pháp luật lao động.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-