Hỏi về hợp đồng làm việc và thời gian thử việc

Chủ đề   RSS   
  • #236187 28/12/2012

    xigai

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hợp đồng làm việc và thời gian thử việc

    Chào luật sư! Em đang công tác trong đơn vị sự nghiệp. E vào làm việc từ T12/2010 với bằng trung cấp, đã ký hợp đồng làm việc lần đầu với thời gian thử việc là 06 tháng kể từ ngày 15/12/2012 theo mức lương thử việc 85% theo quy định. Sau thời gian công tác 02 năm, e có đi học DH và nộp bằng ĐH bổ sung cho đơn vị... Qua xem xét, đơn vị đã ký hợp đồng cho e theo ngạch tương đương bằng DH nhưng là hợp đồng làm việc lần đầu với thời gian thử việc là 01 năm kể từ ngày 01/1/2013 theo mức lương thử việc 85% theo quy định.... Hợp đồng lần đầu có nghĩ là e mất 02 năm thâm niên đã công tác hay ko? và e phải thử việc tới 1.5 năm... như vậy có đúng quy định ko???

     
    9909 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236275   29/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Đối với NLĐ có trình đô từ ĐH trở lên thì thời gian thử việc tối đa là 2 tháng theo luật lao động thôi bạn.

    Đơn vị bạn có thể áp dụng như thế nào nhưng phải tuân thủ Luật lao động.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #236314   29/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Chao bạn!

    Vấn đề của bạn tôi xin trả lời như sau:

    căn cứ vào Điều 32 Luật lao động:

    "Điều 32

    Người sử dụng lao động và người lao động thoả thuận về việc làm thử, thời gian thử việc, về quyền, nghĩa vụ của hai bên. Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc ít nhất phải bằng 70% mức lương cấp bậc của công việc đó. Thời gian thử việc không được quá 60 ngày đối với lao động chuyên môn kỹ thuật cao và không được quá 30 ngày đối với lao động khác.

    Trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận làm thử mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà hai bên đã thoả thuận. Khi việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải nhận người lao động vào làm việc chính thức như đã thoả thuận."

    Như vậy, trường hợp của bạn thời gian thử việc là không quá 60 ngày

    Chuyên viên:  Phạm Thị Nhung                       

     

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  
  • #236583   31/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Ok, đúng như vậy đó bạn.

    Cám ơn ý kiến, chúc thành công trong công việc nhe!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ