Hỏi về hợp đồng chuyển nhượng QSD đất và TS gắn liền với đất

Chủ đề   RSS   
  • #364103 22/12/2014

    tuytiu75

    Sơ sinh


    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hợp đồng chuyển nhượng QSD đất và TS gắn liền với đất

    Cho tôi xin hỏi:

    Năm 2011, tôi mua mảnh đất và ngôi nhà xây trên đất của chị H; hai bên làm thủ tục mua bán tại Văn phòng công chứng và đã bàn giao tiền, sổ đỏ và giấy tờ liên quan kèm theo cho nhau.

    Nhưng đó không phải là Tài sản chính chủ của chị H.

    Tôi mua Tài sản đấy với lý do sau:

    Năm 2010, vợ chồng bà T đã làm giấy ủy quyền cho chị H được toàn quyền: thế chấp, mua bán, tặng cho QSD đất và TS gắn liền trên đất trên. Hợp đồng ủy quyền giữa vợ chồng bà T và chị H được lập tại VP công chứng và có lời chứng của công chứng viên.

    Nay tôi làm thủ tục sang tên tại phòng Tài nguyên và môi trường, nhưng cán bộ nói là phải gọi vợ chồng bà T đến ký vào giấy tờ nhưng vợ chông bà T không đến ký do vậy tôi không thể làm được thủ tục sang tên.

    Vậy cho tôi hỏi:

    1. Vợ chồng bà T không ký giấy tờ nữa thì tôi có thể làm thủ tục sang tên được không?

    2. Việc trả lời của cán bộ phòng Tài nguyên và môi trường như vậy đúng hay sai?

    3. Nếu tôi khởi kiện ra Tòa án nhân dân thì tôi Hợp đồng mua bán giữa tôi và chị H có bị vô hiệu không? (vì hiện nay vợ chồng bà T muốn lại không tài sản trên).

    Nay tôi phải làm như thế nào, hãy hưỡng dẫn cho tôi biết với.

    Xin trân trọng cảm ơn các bạn!

    Cập nhật bởi tuytiu75 ngày 22/12/2014 03:37:24 CH Thiếu
     
    5330 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #364513   24/12/2014

    NguyenChiCong1966
    NguyenChiCong1966

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2012
    Tổng số bài viết (74)
    Số điểm: 521
    Cảm ơn: 48
    Được cảm ơn 51 lần


    Bạn nhận chuyển nhượng qua người được ủy quyền , Hợp đồng ủy quyền đã có Công chứng viên chứng nhận là rất đúng luật rồi. Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất yêu cầu chủ đất ra ký giấy tờ gì đó là không  đúng, không có căn cứ pháp lý. Cán bộ Nhà nước mỗi người mỗi kiểu, chủ yếu là gây khó cho dân để vòi vĩnh. Nếu họ không làm thủ tục sang tên cho bạn, bạn cần nhờ dịch vụ làm cho nhanh nhé, dịch vụ họ biết cách bôi trơn mà.

    Bạn cũng nên kiểm tra kỹ các hợp đồng ủy quyền, hợp đồng chuyển nhượng xem có gì sai sót không nhé. Nếu có điểm j sai sót, bạn đến Văn phòng đã công chứng các HĐ này để sửa lỗi nhé.

    Đừng lo lắng quá, việc j cũng có cách giải quyết mà.

     
    Báo quản trị |  
  • #364534   24/12/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 46544
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2759 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Theo thông tin bạn nêu thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở của bạn chưa có hiệu lực pháp luật. Nếu nhà đất đó là tài sản chung vợ chồng của bà T mà chỉ có mình bà T ủy quyền định đoạt cho bà H thì hợp đồng ký giữa bạn với bà H vô hiệu về mặt chủ thể.

    2. Việc phòng tài nguyên trả lời đúng hay sai phụ thuộc vào pháp lý của ngôi nhà đó, sở hữu nhà thuộc về ai.

    3. Nếu nhà đất là tài sản chung vợ chồng của ông bà T mà ông T không đồng ý chuyển nhượng cho bạn thì hợp đồng đó vô hiệu. Nếu có tranh chấp thì tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng chuyển nhượng vô hiệu và buộc các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Bên nào có lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu gây thiệt hại cho bên kia thì phải bồi thường (Điều 137 BLDS).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #364797   25/12/2014

    tuytiu75
    tuytiu75

    Sơ sinh


    Tham gia:14/09/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư!

    Tất nhiên là vợ chồng bà T đều tham gia ký giấy ủy quyền chứ.

    Nếu không thì đơn giản quá

    Cảm ơn!

     
    Báo quản trị |  
  • #364830   25/12/2014

    toantrala
    toantrala

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2014
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 425
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 18 lần


    Cuonglawyer viết:

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư thành phố Hà Nội trả lời bạn như sau:

    1. Theo thông tin bạn nêu thì hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở của bạn chưa có hiệu lực pháp luật. Nếu nhà đất đó là tài sản chung vợ chồng của bà T mà chỉ có mình bà T ủy quyền định đoạt cho bà H thì hợp đồng ký giữa bạn với bà H vô hiệu về mặt chủ thể.

    2. Việc phòng tài nguyên trả lời đúng hay sai phụ thuộc vào pháp lý của ngôi nhà đó, sở hữu nhà thuộc về ai.

    3. Nếu nhà đất là tài sản chung vợ chồng của ông bà T mà ông T không đồng ý chuyển nhượng cho bạn thì hợp đồng đó vô hiệu. Nếu có tranh chấp thì tòa án sẽ tuyên bố hợp đồng chuyển nhượng vô hiệu và buộc các bên hoàn trả cho nhau những gì đã nhận. Bên nào có lỗi làm cho hợp đồng vô hiệu gây thiệt hại cho bên kia thì phải bồi thường (Điều 137 BLDS).

     

    Chảo luật sư,

     

    Tôi thấy đoạn trên có viết là vợ chồng bà T ủy quyền cho bà H, nghĩa là hợp đồng này có hiệu lực chứ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #366611   08/01/2015

    ngocthai059
    ngocthai059

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2010
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    theo như bạn trình bày như vậy thì tôi thấy hợp đồng đó đã có hiệu lực pháp luật vì cả 2 vơ chồng ông bà T đã làm giấy ủy quyền cho chị H toàn quyền định đoạt tài sản trên. khi mua bán có công chứng, chứng thực của phòng công chứng thì chứng tỏ hợp đồng đó đã có hiệu lực pháp lý. còn cán bộ phòng Tài nguyên và Môi trường trả lời với bạn như vậy là có căn cứ, đúng với quy định của pháp luật. tuy nhiên, bạn cần cuung cấp cho cán bộ phòng TN&MT về giấy ủy quyền của vợ chồng bà T cho chị H về việc giao dịch mua bán mảnh đất đó và các giấy tờ hợp đồng chuyển nhượng của phòng Công chứng thì việc chuyển nhượng mảnh đất đó của bạn không cần vợ jchoongf ông bà T đến ký vẫn thực hiện được.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: