DanLuat 2015

Hỏi về hôn nhân gia đình.

Chủ đề   RSS   
  • #417143 29/02/2016

    gbtuonglv

    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:29/02/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hôn nhân gia đình.

    Xin hỏi luật sư: một công chức nhà nước ( có vợ đã ly hôn) có quan hệ bất chính với vợ người bạn thường xuyên đi nhà nghỉ, nhưng người chồng không bắt được. Cách đây 01 tuần hai người hẹn hò trong nhà nghỉ bị người chồng bắt gặp  ... và người chồng gởi đơn tố cáo lên cơ quan công chức đang làm việc nội dung là quan hệ bất chính người đã có chồng. Đứng về phía cơ quan chúng tôi đang lúng túng không biết xử lý thế nào cho đúng luật định. Xin ý kiến của luật sư về xử lý vấn đề này thế nào? Xin chân thành cám ơn.

     
    1767 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #420966   08/04/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Vấn đề này nếu thật sự xảy ra, thì về phía luật pháp sẽ bị xử phạt theo Nghị định số 110/2013/NĐ-CP. Còn về phía cơ quan đơn vị, nếu có quy định riêng thì sẽ bị xử phạt vì vi phạm nội quy. Nếu không có thì biết vậy thôi bạn nhé.

    Tùy theo mức độ vi phạm mà người này có thể bị xử lý kỷ luật theo Nghị định 34/2011/NĐ-CP quy định về xử lý kỷ luật đối với công chức

     
    Báo quản trị |  
  • #423745   06/05/2016

    ffanh94
    ffanh94

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2015
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Như bạn đã trình bày thì công chức nhà nước đó dù đã ly hôn với vợ cũ nhưg lại quan hệ bất chính với vợ của ngừoi khác là đã vi phạm quy định về ly hôn trong lĩnh vực hôn nhân gia đình. Nghị định Số: 110/2013/NĐ-CP quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã đã quy định rất rõ về mức phạt cụ thể cho hành vi vi phạm của công chức này. 

    Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn

    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

    d) Kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    đ) Kết hôn giữa cha mẹ nuôi với con nuôi;

    e) Kết hôn giữa người đã từng là cha mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi lợi dụng việc ly hôn để vi phạm chính sách, pháp luật về dân số hoặc để trốn tránh nghĩa vụ tài sản. 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-