hỏi về hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #349236 09/10/2014

    quangchip

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về hôn nhân

    luât sư cho e hỏi chút : e có người nhà làm trong quân đội và công an . các a ấy lấy vợ thì trong quân đội tại sao lại pải có giấy gì gọi là kê khai lý lịch đằng nhà vợ nhỉ ! bắt buộc phải có sao ? và phải có ng về điều tra xem có đúng sự thật hay không.nếu ko đúng thì ko đc lấy à hay vẫn đc lấy .?

    Còn nếu gia đình nhà vợ lý lịch ko trong sạch ví dụ như gia đình là địa chủ ,hay có tiền án tiền sự .thì bên ngành công an ko đc lấy ah ? cám ơn LS

     
    3093 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #349399   10/10/2014

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Điều 10 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

     "Điều 10. Những trường hợp cấm kết hôn

    Việc kết hôn bị cấm trong những trường hợp sau đây:

    1. Người đang có vợ hoặc có chồng;

    2. Người mất năng lực hành vi dân sự;

    3. Giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời;

    4. Giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, bố chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, bố dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    5. Giữa những người cùng giới tính"

    Như vậy, luật không cấm những đối tượng như bạn liệt kê kết hôn.

    Thân chào! 

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lvhoan vì bài viết hữu ích
    quangchip (10/10/2014)
  • #349524   10/10/2014

    quangchip
    quangchip

    Male
    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:09/10/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    ý e hỏi là trong quân đội lấy vợ thì họ có về điều tra lai lịch đằng nhà vợ ko ?

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com