DanLuat 2015

Hỏi về hoạt động xúc tiến thương mại

Chủ đề   RSS   
  • #31153 15/03/2009

    jechi_8x

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi về hoạt động xúc tiến thương mại

    #cccccc; text-align: center;">#0000ff;">Tại khoản 1, 2 Điều 5 Nghị định 37/2006/NĐ-CP của Chính phủ có quy định như sau về hoạt động khuyến mại:

    #a52a2a;">1. Giá trị vật chất dùng để khuyến mại cho một đơn vị hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá của đơn vị hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại đó trước thời gian khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng các hình thức quy định tại Điều 7, Điều 8, Điều 11, Điều 12, Điều 13 Nghị định này.

    #a52a2a;">2. Tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại mà thương nhân thực hiện trong một chương trình khuyến mại không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại, trừ trường hợp khuyến mại bằng hình thức quy định tại Điều 7 Nghị định này

    #0000ff;">Theo mình hiểu thì khoản 1 áp dụng cho hình thức khuyến mại giảm giá, khoản 2 áp dụng cho các hình thức khuyến mại khác. Nếu căn cứ theo quy định này thì các chương trình khuyến mại tặng 100% giá trị thẻ nạp của các công ty Viễn thông như Viettel, MobiFone, VinaFone... có phải là vi phạm PL không? Bởi theo mình hiểu thì chương trình khuyến mại này là hình thức tặng hàng hoá cho khách hàng, cung ứng dịch vụ ko thu tiền (theo khoản 2 Điều 92 Luật thương mại 2005) => áp dụng khoản 2 Điều 5 Nghị định 37 nêu trên thì tổng giá trị dịch vụ dùng để khuyến mại đúng bằng tổng giá trị dịch vụ được khuyến mại lun => vượt quá giới hạn 50% => vi phạm.
    Ko bjt mình hiểu vậy có đúng ko, bởi nếu đúng là như vậy thì làm sao mà các chương trình khuyến mại đó có thể tồn tại đc nữa, phải ko?

    Cập nhật bởi navelvu ngày 09/03/2010 09:10:23 AM

    Nguyễn Phương Thảo

     
    8875 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #31154   14/03/2009

    trathainguyen
    trathainguyen
    Top 500
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2008
    Tổng số bài viết (155)
    Số điểm: 989
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


        Theo mình thì hình thức khuyến mại tặng 100% thẻ nạp của các hãng viễn thông như vậy không vi phạm pháp luật. Bởi "Tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại mà thương nhân thực hiện trong một chương trình khuyến mại không được vượt quá 50% tổng giá trị của hàng hoá, dịch vụ được khuyến mại"
        Hiện nay chưa có một quy định chuẩn thế nào là "một gói dịch vụ" do đó Các công ty Viễn thông thường coi tất cả các dịch vụ trả trước và trả sau đều là một gói dịch vụ. Do vậy, giá trị của dịch vụ khuyến mại ở đây chỉ là giá trị của dịch vụ trả trước nên sẽ không vượt quá 50% của tổng gói dịch vụ (= trả trước + trả sau). Đây chính là cách lách luật của nhà cung cấp.

    http://www.sungroup.com.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #31155   15/03/2009

    jechi_8x
    jechi_8x

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2009
    Tổng số bài viết (41)
    Số điểm: 295
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 2 lần


    Ukie

    Uhm, mình đã hỉu. Cảm ơn bạn nha

    Nguyễn Phương Thảo

     
    Báo quản trị |  
  • #31576   19/05/2009

    huycasio
    huycasio

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2009
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    GIấy Phép Quảng Cáo

    Kính gửi: Ban Tư Vấn Law Soft!

    Tôi có làm đại lý cho công ty với ngành hàng kinh doanh là mặt hàng thời trang. Mỗi khi tôi  khuyến mãi như giảm giá 10% hay 50% có treo một tấm banner trước cửa shop đều bị cơ quan địa phương phạt với lý do không có giấy phép quảng cáo.

    Kính nhờ Ban Tư vấn Law Soft cho biết khi nào thì tôi phải xin giấy phép quảng cáo khuyến mãi cho shop của mình tại địa phương? VD: như giảm giá bao nhiêu % thì phải xin GP quảng cáo...

    Cảm ơn Ban Tư Vấn Law Soft nhiều!

     
    Báo quản trị |  
  • #31577   19/05/2009

    thuanthienlawyer
    thuanthienlawyer
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2009
    Tổng số bài viết (158)
    Số điểm: 670
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Khuyến mại

    Bán hàng, cung ứng dịch vụ với giá thấp hơn giá bán hàng, cung ứng dịch vụ trước đó

    1. Trong trường hợp thực hiện khuyến mại bằng hình thức giảm giá thì mức giảm giá hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại trong thời gian khuyến mại tại bất kỳ thời điểm nàothì Mức giảm tối đa đối với hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại không được vượt quá 50% giá hàng hóa, dịch vụ đó ngay trước thời gian khuyến mại.

    2. Không được giảm giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ trong trường hợp giá bán hàng hóa, dịch vụ thuộc diện Nhà nước quy định giá cụ thể.

    3. Không được giảm giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ xuống thấp hơn mức giá tối thiểu trong trường hợp giá bán hàng hóa, giá cung ứng dịch vụ thuộc diện Nhà nước quy định khung giá hoặc quy định giá tối thiểu.

    4. Tổng thời gian thực hiện chương trình khuyến mại bằng cách giảm giá đối với một loại nhãn hiệu hàng hóa, dịch vụ không được vượt quá 90 (chín mươi) ngày trong một năm; một chương trình khuyến mại không được vượt quá 45 (bốn mươi lăm) ngày.

    5. Nghiêm cấm việc lợi dụng hình thức khuyến mại này để bán phá giá hàng hóa, dịch vụ.

    Thương nhân thực hiện các hình thức khuyến mại phải gửi thông báo bằng văn bản về chương trình khuyến mại đến Sở Thương mại nơi tổ chức khuyến mại chậm nhất 7 (bảy) ngày làm việc trước khi thực hiện khuyến mại.

    Nội dung thông báo về chương trình khuyến mại bao gồm:

    a) Tên chương trình khuyến mại;

    b) Địa bàn thực hiện khuyến mại; địa điểm bán hàng thuộc chương trình khuyến mại;

    c) Hình thức khuyến mại;

    d) Hàng hóa, dịch vụ được khuyến mại và hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại;

    đ) Thời gian bắt đầu, thời gian kết thúc chương trình khuyến mại;

    e) Khách hàng của chương trình khuyến mại;

    g) Cơ cấu giải thưởng và tổng giá trị giải thưởng của chương trình khuyến mại.

    (Trích Nghị định số 37/2006/NĐ-CP của Chính phủ về việc quy định chi tiết Luật Thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại)

     
    Báo quản trị |  
  • #42311   27/11/2009

    ha19081989
    ha19081989

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Em muốn hỏi vấn đề liên quan tới hàng tặng

    công ty em làm thường được nhận hàng khuyến mại theo chương trình từng tháng của nhà cung cấp và chúng em cũng tặng lại cho khách hàng nào mà đạt được gói khuyến mại của nhà cung cấp, nhưng không viết hàng tặng đó lên hoá đơn vậy em muốn hỏi công ty làm như vậy có đúng luật của nhà nước không ạ!

    vấn đề thứ 2 em muốn hỏi khi nhập hàng thì chúng em phát hiện ra hàng nhà cung cấp chuyển không đúng và đã viết hoá đơn trả lại số hàng đó vào tháng sau có trị giá lớn hơn 20 triệu, nhưng vì hoá đơn nhầm hàng chúng em đã trả tiền rồi, vậy em muốn hỏi số tền của hàng trả lại phải làm như nào để đúng luật của nhà nước, theo ý kiến 1 số người mà em hỏi họ bảo phải đề nghị nhà cung cấp viết lai uỷ nhiệm chi cho công ty em, một số người khác bảo nhặt hoá đơn nào chưa trả thì trừ tương đương đi là được, trên nhà cung cấp đã công nhận phần hàng trả lại rồi, vậy xin hỏi luật sư chúng em lên giải quyết như thế nào mới đúng luật

     
    Báo quản trị |  
  • #437681   05/10/2016

    luatgiaphatt
    luatgiaphatt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2016
    Tổng số bài viết (64)
    Số điểm: 320
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Luật Gia Phát xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định mới của Luật Quảng cáo đã được Quốc hội khóa XIII thông qua tại kỳ họp thứ 3 ngày 21 tháng 6 năm 2012, có hiệu lực từ ngày 01 tháng 01 năm 2013 thì Quảng cáo trên bảng, băng rôn không phải xin giấy phép quảng cáo.

    Hình thức quảng cáo này không phải xin giấy phép mà thay vào đó là thủ tục thông báo trước 15 ngày, trong thời hạn 05 kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền xác nhận về việc nhận hồ sơ, nếu không có ý kiến trả lời thì tổ chức, cá nhân được thực hiện sản phẩm quảng cáo đã thông báo.

    Như vậy thì cửa hàng của bạn từ khi quy định mới của Luật quảng cáo sẽ không phải xin giấy phép quảng cáo khi treo baner giảm giá sản phẩm. Tuy nhiên cần phải lưu ý và đáp ứng đúng điều kiện, quy định treo biển quảng cáo theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-