HỎI VỀ HÓA ĐƠN MUA HÀNG

Chủ đề   RSS   
  • #236969 03/01/2013

    maihoaanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ HÓA ĐƠN MUA HÀNG

    Xin chào !

    Anh, (chị) cho tôi hỏi trường hợp mua hàng đã lấy hóa đơn nhưng  không ghi vào sổ và cũng không kê khai vào tờ khai thuế và bảng hàng hóa mua vào .Như vậy có sao không ?

    Mong nhận dc câu trả lời . Cảm ơn !

     

     
    4379 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #236985   03/01/2013

    Hành vi của bạn là gian lận. Bạn thực hiện theo quy định về kế toán nhé.

    tuvanthue_84@yahoo.com.vn nơi giải đáp thắc mắc của bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #237198   04/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, theo quy định của Luật Kế toán năm 2003 thì người thực hiện hoạt động kế toán phải tuân thủ các quy định sau:

    Điều 6. Yêu cầu kế toán

    1. Phản ánh đầy đủ nghiệp vụ kinh tế, tài chính phát sinh vào chứng từ kế toán, sổ kế toán và báo cáo tài chính.

    2. Phản ánh kịp thời, đúng thời gian quy định thông tin, số liệu kế toán.

    3. Phản ánh rõ ràng, dễ hiểu và chính xác thông tin, số liệu kế toán.

    4. Phản ánh trung thực hiện trạng, bản chất sự việc, nội dung và giá trị của nghiệp vụ kinh tế, tài chính.

    5. Thông tin, số liệu kế toán phải được phản ánh liên tục từ khi phát sinh đến khi kết thúc hoạt động kinh tế, tài chính, từ khi thành lập đến khi chấm dứt hoạt động của đơn vị kế toán; số liệu kế toán phản ánh kỳ này phải kế tiếp theo số liệu kế toán của kỳ trước.

    6. Phân loại, sắp xếp thông tin, số liệu kế toán theo trình tự, có hệ thống và có thể so sánh được.

    Như vậy hành vi nêu trên của bạn là trái luật, việc này có thể dẫn đến những hệ quả pháp lý xấu. Bạn nên chấn chỉnh lại hành vi của mình phù hợp với các quy định của pháp luật, bạn nha.

     
    Báo quản trị |