Hỏi về hóa đơn mua hàng

Chủ đề   RSS   
  • #130887 15/09/2011

    Hỏi về hóa đơn mua hàng

    Luật sư cho tôi hỏi Hóa đơn bán lẻ có được gọi là hóa đơn theo quy định tại Thông tu 153 không?
    nếu mua hàng hóa gia dụng của đại lý với giá trị trên 200k thì phải xuất hóa đơn bán hàng thông thường hoặc hóa đơn GTGT đúng ko? hay xuất hóa đơn bán lẻ cũng được?
    Cảm ơn luật sư!
     
    5677 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #131133   16/09/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 282 lần


    Chào bạn!
               Hóa đơn bán lẻ không phải là hóa đơn theo quy định tại thông tư 153/2010/TT-BTC bạn ah. Tại Điều 3 TT 153 thì hóa đơn bao gồm các loại :

    a) Hoá đơn giá trị gia tăng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ (mẫu số 3.1 Phụ lục 3 và mẫu số 5.1 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này)

    b) Hoá đơn bán hàng là hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ trong nội địa dành cho các tổ chức, cá nhân khai, nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp (mẫu số 3.2 Phụ lục 3 và mẫu số 5.2 Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).
    Tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ sử dụng hóa đơn bán hàng, trên hóa đơn ghi rõ “Dành cho tổ chức, cá nhân trong khu phi thuế quan” (mẫu số 5.3. Phụ lục 5 ban hành kèm theo Thông tư này).

    c) Hoá đơn xuất khẩu là hoá đơn dùng trong hoạt động kinh doanh xuất khẩu hàng hoá, cung ứng dịch vụ ra nước ngoài, xuất vào khu phi thuế quan và các trường hợp được coi như xuất khẩu, hình thức và nội dung theo thông lệ quốc tế và quy định của pháp luật về thương mại.

    d) Hoá đơn khác gồm: tem; vé; thẻ; phiếu thu tiền bảo hiểm…

    đ) Phiếu thu tiền cước vận chuyển hàng không; chứng từ thu cước phí vận tải quốc tế; chứng từ thu phí dịch vụ ngân hàng…, hình thức và nội dung được lập theo thông lệ quốc tế và các quy định của pháp luật có liên quan.

               Hóa đơn là do người bán lập, khi bạn mua thì bên bán xuất chứ đâu phải bên bạn xuất (theo câu hỏi của bạn ). Nếu trị giá hàng hóa trên 200k thì phải xuất hóa đơn theo thông tư 153 bạn nhé (không được xuất hđ bán lẻ đâu). Nếu trị giá hàng hóa dưới 200k mà bên mua yêu cầu thì bên bán vẫn phải xuất HĐ, nếu bên mua không yêu cầu thì bên bán phải lập bảng kê và cuối ngày vẫn phải xuất hđ tổng. Bạn đọc tham khảo thêm thông tư 153.

    Thân!

    Cập nhật bởi Ketoansk ngày 16/09/2011 08:24:35 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #132160   20/09/2011

    cảm ơn LS
     
    Báo quản trị |  
  • #132162   20/09/2011

    Đối với hóa đơn mua hàng hoặc hóa đơn VAT thì nội dung bán hàng phải ghi rõ chi tiết mặt hàng và số lượng đúng ko vậy? VD hóa đơn GTGT ghi phần Tên hàng hóa, dịch vụ là Rượu bia, nước giải khát, thực phẩm các loại. Nội dung ghi nhu vay thi hoa don co hợp lệ ko?
    Rất mong sự giúp đỡ của LS!
     
    Báo quản trị |  
  • #132182   20/09/2011

    BCTCtax
    BCTCtax
    Top 100
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/04/2011
    Tổng số bài viết (622)
    Số điểm: 6123
    Cảm ơn: 385
    Được cảm ơn 282 lần


    luyensbv viết:
    Đối với hóa đơn mua hàng hoặc hóa đơn VAT thì nội dung bán hàng phải ghi rõ chi tiết mặt hàng và số lượng đúng ko vậy? VD hóa đơn GTGT ghi phần Tên hàng hóa, dịch vụ là Rượu bia, nước giải khát, thực phẩm các loại. Nội dung ghi nhu vay thi hoa don co hợp lệ ko?
    Rất mong sự giúp đỡ của LS!


    Chào bạn!
    Bán hàng gì thì ghi hàng đó là đúng rồi, ngoại lệ một số DN có thể ghi tên hàng hóa dv chung chung nhưng phải có kèm bảng kê chi tiết kèm theo như DN kinh doanh nhà hàng, ăn uống,..........
     
    Báo quản trị |