Hỏi về hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #414725 28/01/2016

    ChauMinhThuy

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/01/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hóa đơn

    Chào luật sư,

    Em bên cửa hàng, cho em hỏi :'' bên cửa hàng em khi xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng, vậy thì cửa hàng em có cần lấy hóa đơn đầu vào giống với mặt hàng đã xuất ra không"?

    Nếu cửa hàng em có giấy phép kinh doanh từ tháng 10/2015 nhưng chưa mua quyển hóa đơn, vậy giờ cửa hàng em phải mua quyển hóa đơn ở đâu? Và nếu bây giờ mua thì có được xuất Hóa Đơn ở Tháng 11 hay không?

    Mong sớm nhận được câu trả lời từ luật sư,

    Chân thành cảm ơn!

     

     
    2223 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414996   01/02/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    Bạn kinh doanh dưới hình thức hộ gia đình à? Nếu muốn sử dụng hóa đơn thì đăng ký theo quy định tại Thông tư 39/2014.TT-BTC, còn mà xuất hóa đơn ngược về tháng 11 thì không được đâu nhé, sai quy dịnh xuất hóa đơn.

    Điều 11. Đối tượng mua hóa đơn của cơ quan thuế

    1. Cơ quan thuế bán hóa đơn cho các đối tượng sau:

    a) Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh (bao gồm cả hợp tác xã, nhà thầu nước ngoài, ban quản lý dự án).

    Tổ chức không phải là doanh nghiệp nhưng có hoạt động kinh doanh là các tổ chức có hoạt động kinh doanh nhưng không được thành lập và hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và pháp luật kinh doanh chuyên ngành khác.

    b) Hộ, cá nhân kinh doanh;

    c) Tổ chức kinh doanh, doanh nghiệp nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp theo tỷ lệ % nhân với doanh thu.

    d) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in thuộc loại rủi ro cao về thuế;

    đ) Doanh nghiệp đang sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm về hóa đơn bị xử lý vi phạm hành chính về hành vi trốn thuế, gian lận thuế.

    Doanh nghiệp hướng dẫn tại điểm d, đ khoản này mua hóa đơn của cơ quan thuế trong thời gian 12 tháng. Hết thời gian 12 tháng, căn cứ tình hình sử dụng hóa đơn, việc kê khai, nộp thuế của doanh nghiệp và đề nghị của doanh nghiệp, trong thời hạn 5 ngày làm việc, cơ quan thuế có văn bản thông báo doanh nghiệp chuyển sang tự tạo hóa đơn để sử dụng hoặc tiếp tục mua hóa đơn của cơ quan thuế nếu không đáp ứng điều kiện tự in hoặc đặt in hóa đơn (mẫu số 3.15 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

    a) Tiêu thức “Ngày tháng năm” lập hóa đơn

    Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

    Ngày lập hóa đơn đối với cung ứng dịch vụ là ngày hoàn thành việc cung ứng dịch vụ, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền. Trường hợp tổ chức cung ứng dịch vụ thực hiện thu tiền trước hoặc trong khi cung ứng dịch vụ thì ngày lập hóa đơn là ngày thu tiền.

     
    Báo quản trị |