DanLuat 2015

Hỏi về Hỗ trợ độc hại

Chủ đề   RSS   
  • #449869 19/03/2017

    hung0812

    Sơ sinh


    Tham gia:19/03/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Hỗ trợ độc hại

    Em xin chào các anh/chị LS. Em có vấn đề thắc mắc về hỗ trợ độc hại cần được giải đáp như sau:

    Tại vị trí em làm việc dưới xưởng sản xuất công ty thực phẩm có tiếng ồn lớn. Cty đã mời đơn vị đo đạc đo tiếng ồn tại khu em làm việc với kết quả vượt ngưỡng cho phép. Nhưng cty giải thích sẽ trang bị cho mỗi công nhân các nút bịt tai, khi công nhân đeo nút bịt tai vào cường độ âm thanh sẽ giảm khoảng 20dB, nên tiếng ồn vẫn nằm trong ngưỡng cho phép. Như vậy khi đeo nút bịt tai khi làm việc tiếng ồn tác động vào tai sẽ giảm. Nên công ty không hỗ trợ độc hại cho công nhân. Công ty giải thích như vậy đúng hay sai?

    Em có tham khảo quy định tại khoản 1 điều 4 thông tư Số: 25/2013/TT-BLĐTBXH có quy định: "Khi người sử dụng lao động áp dụng các biện pháp kỹ thuật, tăng cường thiết bị an toàn lao động và cải thiện điều kiện lao động, bảo đảm không còn yếu tố nguy hiểm, độc hại thì dừng thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật". và tại khoản 3 điều 4 thông tư Số: 25/2013/TT-BLĐTBXH quy định rằng: "Khi áp dụng các biện pháp kỹ thuật, công nghệ và tổ chức để cải thiện điều kiện lao động, thì phải căn cứ vào kết quả mới về môi trường lao động và các yếu tố vi sinh vật có hại để điều chỉnh các mức bồi dưỡng đúng theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này"

    Theo em hiểu thì nút bịt tai chỉ là thiết bị bảo hộ lao động làm giảm cường độ âm thanh. Nhưng thật ra môi trường vẫn còn tồn tại yếu tố độc hại (tiếng ồn lớn vượt mức cho phép) nên cty không hỗ trợ độc hại là sai. em hiểu như vậy có đúng không?

    Rất mong sự tư vấn giúp đỡ của các anh/chị LS. Em cảm ơn nhiều. Chúc các anh/chị sức khỏe, thành công!

     
    2882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450722   31/03/2017

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13526)
    Số điểm: 93266
    Cảm ơn: 3055
    Được cảm ơn 4687 lần
    SMod

    Câu này chắc là khó nên 2 tuần rồi mà không ai chịu trả lời.

    Theo tôi đã tìm hiểu thì không thấy có văn bản (thông tư hay công văn) nào diễn đạt cụ thể hơn so với TT 25/2013 mà bạn đã trích dẫn. Bởi vậy nội dung thông tư này có thể hiểu theo chiều hướng nào cũng có lý. Hai hướng này cũng đã có nói tới ngay trong câu hỏi rồi.

    Bởi vậy bài viết này của tôi chỉ để giúp bạn có một câu trả lời rằng không có câu trả lời nào cả :-P

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    hung0812 (13/04/2017)
  • #450731   31/03/2017

    miky_sn
    miky_sn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2016
    Tổng số bài viết (21)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    hung0812 viết:

    Em xin chào các anh/chị LS. Em có vấn đề thắc mắc về hỗ trợ độc hại cần được giải đáp như sau:

    Tại vị trí em làm việc dưới xưởng sản xuất công ty thực phẩm có tiếng ồn lớn. Cty đã mời đơn vị đo đạc đo tiếng ồn tại khu em làm việc với kết quả vượt ngưỡng cho phép. Nhưng cty giải thích sẽ trang bị cho mỗi công nhân các nút bịt tai, khi công nhân đeo nút bịt tai vào cường độ âm thanh sẽ giảm khoảng 20dB, nên tiếng ồn vẫn nằm trong ngưỡng cho phép. Như vậy khi đeo nút bịt tai khi làm việc tiếng ồn tác động vào tai sẽ giảm. Nên công ty không hỗ trợ độc hại cho công nhân. Công ty giải thích như vậy đúng hay sai?

    Em có tham khảo quy định tại khoản 1 điều 4 thông tư Số: 25/2013/TT-BLĐTBXH có quy định: "Khi người sử dụng lao động áp dụng các biện pháp kỹ thuật, tăng cường thiết bị an toàn lao động và cải thiện điều kiện lao động, bảo đảm không còn yếu tố nguy hiểm, độc hại thì dừng thực hiện chế độ bồi dưỡng bằng hiện vật". và tại khoản 3 điều 4 thông tư Số: 25/2013/TT-BLĐTBXH quy định rằng: "Khi áp dụng các biện pháp kỹ thuật, công nghệ và tổ chức để cải thiện điều kiện lao động, thì phải căn cứ vào kết quả mới về môi trường lao động và các yếu tố vi sinh vật có hại để điều chỉnh các mức bồi dưỡng đúng theo quy định tại Điều 2 của Thông tư này"

    Theo em hiểu thì nút bịt tai chỉ là thiết bị bảo hộ lao động làm giảm cường độ âm thanh. Nhưng thật ra môi trường vẫn còn tồn tại yếu tố độc hại (tiếng ồn lớn vượt mức cho phép) nên cty không hỗ trợ độc hại là sai. em hiểu như vậy có đúng không?

    Rất mong sự tư vấn giúp đỡ của các anh/chị LS. Em cảm ơn nhiều. Chúc các anh/chị sức khỏe, thành công!

    Mình ko fai LS nhưng công việc có liên quan chút đến vấn đề của bạn.

    Theo mình thì hiểu như bạn là đúng nhưng hiện nay các Công ty đa phần cố tình hiểu sai như Công ty bạn.

    Ngoài ra để được trợ cấp độc hại thì bạn phải kiểm tra xem công ty của bạn có thuộc danh mục các ngành nghề độc hại nguy hiểm hay chưa?

    Nếu ko thuộc cái đó thì kể cả các chỉ tiêu về môi trường làm việc có bị vượt ngưỡng cho phép thì theo quy định cũng ko bắt buộc phải trả trợ cấp độc hại nhé. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn miky_sn vì bài viết hữu ích
    hung0812 (13/04/2017)
  • #451698   13/04/2017

    hung0812
    hung0812

    Sơ sinh


    Tham gia:19/03/2017
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 130
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Re Hỗ trợ độc hại

    Cảm ơn ntdieu và miky_sn Mình đã tìm hiểu được rồi. Nút bịt tai chỉ là trang thiết bị bảo hộ lao động còn môi trường làm việc vẫn còn tồn tại tiếng ồn vượt ngưỡng, doanh nghiệp chỉ cắt hỗ trợ độc hại chỉ khi nào môi trường làm việc đảm bảo tiếng ồn không vượt ngưỡng. Nên cty mình trả lời như vậy là sai. Mình sẽ kiến nghị với giám đốc
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-