DanLuat 2015

Hỏi về hộ khẩu !

Chủ đề   RSS   
  • #320341 24/04/2014

    tuanqtv

    Sơ sinh

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hộ khẩu !

    Tôi có một vấn đề về hộ khẩu mong được giải đáp:
    Vợ tôi tách hộ khẩu ra riêng từ hộ khẩu của bố mẹ đẻ( ông bà ngoại) từ tháng 2/2007, sau đó tôi cũng nhập hộ vào cùng với vợ, đến tháng 6/2007 chúng tôi nhập hộ khẩu cho con mới sinh vào. Đến cuối năm 2007 gia đình tôi chuyển về sống ở phường khác, do nơi ở mới chưa đủ giấy tờ về nhà đất nên chúng tôi không cắt chuyển hộ khẩu về nơi mới được.
    Đến cuối năm 2013 khi đi làm hộ khẩu cho đứa con thứ 2 thì được CA thông báo là hộ khẩu của gia đình đã bị xóa do đi khỏi địa bàn cư trú, trong khi hai vợ chồng tôi đều làm việc trên địa bàn đăng ký thường trú.

    Vậy xin hỏi hộ khẩu gia đình tôi bị xóa có đúng không?
    Hộ khẩu của gia đình ở phường A nhưng tạm trú ở phường B trong một thời gian dài như thế có được không?

    Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ Quý Luật sư!

     
    2138 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322314   09/05/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1080 lần


    Theo quy định tại Luật cư trú 2006 thì những trường hợp sau sẽ bị xóa đăng ký thường trú

    Điều 22. Xoá đăng ký thường trú

    1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xoá đăng ký thường trú:

    a) Chết, bị Toà án tuyên bố là mất tích hoặc đã chết;

    b) Được tuyển dụng vào Quân đội nhân dân, Công an nhân dân ở tập trung trong doanh trại;

    c) Đã có quyết định huỷ đăng ký thường trú quy định tại Điều 37 của Luật này;

    d) Ra nước ngoài để định cư;

    đ) Đã đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới; trong trường hợp này, cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho công dân ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xoá đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

    2. Cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú thì cũng có thẩm quyền xoá đăng ký thường trú.

    3. Thủ tục cụ thể xoá đăng ký thường trú và điều chỉnh hồ sơ, tài liệu, sổ sách có liên quan do Bộ trưởng Bộ Công an quy định.

    Như vậy không có quy định nào về việc vắng mặt khỏi nơi cư trú thì sẽ bị xóa tên trong hộ khẩu. Nên trường hợp này bạn có quyền khiếu nại lên trưởng công an quận nhé!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    tuanqtv (12/05/2014)

0 Thành viên đang online
-