Hỏi về hết hạn hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #361587 08/12/2014

    tvxq912

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 395
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về hết hạn hợp đồng lao động

    Chị A kí hợp đồng lao động với công ty C có thời hạn 12 tháng. Hết hạn hợp đồng lao động nhưng chị A vẫn làm việc tại công ty C 2 tháng. Sau đó đại điện công ty C báo chị A nghỉ việc. Hỏi trường hợp này giải quyết như thế nào?

     
    1822 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361660   09/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo khoản 2 của Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 thì khi HĐLĐ hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày HĐLĐ hết hạn, hai bên phải ký kết HĐLĐ mới; nếu không ký kết HĐLĐ mới thì hợp đồng đã giao kết trở thành HĐLĐ không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết HĐLĐ mới là HĐ xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm 1 lần, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết HĐLĐ không xác định thời hạn.

    Nếu không có lý do chính đáng thì Công ty đã cho chị A nghỉ trái luật. Giải quyết theo Đ.42 NLLĐ 2012.

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn quanghuylawyer vì bài viết hữu ích
    tvxq912 (09/12/2014)