DanLuat 2015

Hỏi về HĐ chuyển nhượng quyền sở hữu nhãn hiệu

Chủ đề   RSS   
  • #408972 08/12/2015

    dangnga1811

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2015
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về HĐ chuyển nhượng quyền sở hữu nhãn hiệu

    Kính chào Luật sư,

    Kính chào Ban biên tập

     

    Tôi có 1 vấn đề mong nhận được sự tư vấn của các luật sư. Nội dung như sau

    - Công ty tôi đã được Cục sở hữu trí tuệ cấp giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (có thời hạn 10 năm kể từ ngày nộp đơn), giấy chứng nhận này có thể gia hạn

    - Nay công ty tôi muốn chuyển nhượng toàn bộ quyền sở hữu, sử dụng nhãn hiệu này cho 1 cty khác, 2 bên đã đồng ý về mức giá chuyển nhượng.

    - Tôi muốn hỏi là khi chuyển nhượng chúng tôi làm hợp đồng thì có cần xác nhận hay công chứng của cơ quan nào hay không? Sau khi chuyển nhượng chúng tôi có phải nộp thuế gì không.

    Rất mong được sự tư vấn của các Luật sư. 

    Tôi xin chân thành cảm ơn

    Nga

     
    5776 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #409207   10/12/2015

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1462 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc chuyển nhượng quyền sở hữu, sử dụng nhãn hiệu phải làm thành hợp đồng gọi là Hợp đồng chuyển nhượng quyền sở hữu công nghiệp.Hợp đồng này chỉ có giá trị pháp lý khi được ghi nhận tại Cục Sở hữu trí tuệ Việt Nam.

    Quyền đối với nhãn hiệu chỉ được chuyển giao cho tổ chức cá nhân đáp ứng điều kiện đối vói người có quyền đăng ký nhãn hiệu đó (Điều 138 Luật SHTT) và đáp ứng các điều kiện hạn chế chuyển nhượng quyền SHCN quy định tại Điều139 Luật SHTT).

     

    Nội dung hợp đồng tuân theo điều 140 Luật SHTT

    Trình tự thực hiện:

    + Cục Sở hữu trí tuệ sẽ thẩm tra về tính hợp lệ của bộ hồ sơ chuyển nhượng.

    + Ra quyết định cấp Giấy chứng nhận đăng ký Hợp đồng chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp nếu đáp ứng các yêu cầu của Luật sở hữu trí tuệ;

    + Ghi nhận việc chuyển giao vào Sổ đăng ký quốc gia về chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp;

    + Công bố quyết định cấp Giấy chứng nhận đăng ký Hợp đồng chuyển giao quyền sở hữu công nghiệp trên Công báo sở hữu công nghiệp.

    Thời gian thực hiện: 02 tháng kể từ ngày nhận đủ tài liệu cần thiết.

     

    Theo quy định tại Điều 7 Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định số 218/2013/NĐ-CP ngày 26/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp thì Thu nhập từ quyền sở hữu, quyền sử dụng tài sản là thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp, nên khi chuyển nhượng quyền sở hữu, sử dụng nhãn hiệu doanh nghiệp phải nộp thuế thu nhập doanh nghiệp.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    dangnga1811 (11/12/2015)
  • #452154   20/04/2017

    Chào luật sư

    Tôi  có vấn đền muốn hỏi là hiện nay công ty tôi muốn chuyển giấy chứng nhận nhãn hiệu từ cơ sở sang công ty tnhh cả 2 đều có 1 chủ, nhưng cơ sở thì đã giải thể vậy có thể chuyển nhượng được không và hồ sơ cần có những gì ạ

    Rất mong nhận được câu trả lời sớm nhất từ luật sư

    Tôi cám ơn

     
    Báo quản trị |  
  • #452303   21/04/2017

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4845)
    Số điểm: 28522
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 1763 lần
    Lawyer

    Chào Ntham7589!

    Đọc nội dung câu hỏi của bạn không biết là bạn có viết nhầm không? Vì nếu cơ sở là chủ nhãn hiệu đã giải thể đồng thời khi đăng ký nhãn hiệu đó thì cơ sở đó là chủ đơn thì nay đã giải thể thì không còn tư cách chủ thế để thực hiện việc chuyển nhượng.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    UPGAIN (22/04/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-