Hỏi về góp vốn vào công ty TNHH Một thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #384008 19/05/2015

    Huy1114

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/05/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về góp vốn vào công ty TNHH Một thành viên

    Xin chào luật sư! Luật sư cho em hỏi : em muốn góp vốn vào cty THHH một thành viên nhưng không biết góp theo hình thức nào thì có lợi cho mình hơn ah,nếu  có tên trong giấy phép kinh doanh thì thủ tục phải làm là gì ạh? và nếu chỉ góp vốn và chia  lợi nhuận thôi thì em phải làm những thủ tục gì ah? cho em xin mẫu những thủ tục đó với ạh? xin chỉ giúp em xin chân thành cảm ơn ah!

     
    4698 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384150   20/05/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Hiện nay theo quy định của pháp luật cá nhân, tổ chức có thểm tham gia góp vốn vào doanh nghiệp với các loại tài sản là tiền, ngoại tệ, vàng, kim loại quý,  tài sản khác và các quyền tài sản. Việc góp vốn bẳng tiền được thực hiện theo phương thức chuyển khoản. Trong trường hợp bạn tham gia góp vón vào công ty TNHH thì công ty phải thực hiện thủ tục thay đổi đăng ký kinh doanh (tăng vốn, thay đổi thành viên công ty). Sau khi hoàn thành thủ tục thay đổi ĐKKD, bạn sẽ có tê trong danh sách thành viên trong giấy chứng nhận ĐKDN cấp mới.

    Thông tin về thành phần hồ sơ, mẫu văn bản thay đổi đăng ký kinh doanh bạn có thể tham khảo tại Nghị định 43/2010/NĐ-CP về ĐKKD và thông tư 01/2013/TT-BKHĐT

    Công ty chúng tôi chuyên cung cấp tới quý khách hàng các dịch vụ trọn gói về đăng ký doanh nghiệp.Để có thể sử dụng dịch vụ thay đổi ĐKKD, bạn có thể liên hệ với chúng tôi để được tư vấn và biết thêm chi tiết.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #384427   21/05/2015

    Theo quy định Khoản 2- Điều 76 luật doanh nghiệp năm 2005 có quy định: Trường hợp tăng vốn điều lệ bằng việc huy động thêm phần vốn của người khác, công ty sẽ phải thực hiện việc chuyển đổi laoij hình công ty từ công ty tnhh một thành viên thành công ty tnhh hai thành viên trở nên trong thời hạn mười năm ngày, kể từ ngày thành viên mới cam két góp vốn vào công ty.

    Như vậy, bạn muốn góp vốn vào công ty TNHH một thành viên và có tên trên giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh thì công ty bạn góp vốn sẽ phải thực hiện thủ tục thay đổi nội dung giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

     
    Báo quản trị |  
  • #386611   05/06/2015

    hangvietkim
    hangvietkim

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (33)
    Số điểm: 270
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    chào bạn !

    Với câu hỏi của bạn mình có ý kiến tư vấn như sau:

    Trường hợp góp vốn của bạn vào công ty TNHH một thành viên được thực hiện theo thủ tục chuyển đổi hình thức công ty . thủ tục chuyển đổi công ty TNHH một thành viên thành công ty TNHH hai thành viên được thực hiện như sau:

    1

    Tên thủ tục hành chính

    ĐĂNG KÝ CHUYỂN ĐỔI CÔNG TY TNHH 1 THÀNH VIÊN THÀNH CÔNG TY TNHH 2 THÀNH VIÊN TRỞ LÊN

    2

    Lĩnh vực TTHC

    Đăng ký doanh nghiệp

    3

    Trình tự thực hiện

    Bước 1: Tiếp nhận hồ sơ:

    - Công dân, tổ chức: nộp hồ sơ tại Bộ phận “một cửa”, nộp phí, lệ phí (nếu có) và nhận giấy biên nhận-hẹn trả kết quả giải quyết hồ sơ.

    - Sở KH&ĐT: tiếp nhận hồ sơ, trả giấy hẹn cho công dân, tổ chức.

    Bước 2: Giải quyết hồ sơ:

    + Phòng Đăng ký kinh doanh thụ lý hồ sơ, xin ý kiến của các cơ quan liên quan (nếu cần) trong quá trình giải quyết.

    + Hoàn tất kết quả giải quyết hồ sơ và chuyển cho Bộ phận một cửa để trả cho công dân, doanh nghiệp.

    Bước 3: Trả kết quả giải quyết hồ sơ:

    + Công dân nhận kết quả giải quyết hồ sơ tại bộ phận “một cửa”.

    4

    Cách thức thực hiện

    Nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ phận “một cửa” của Sở KH&ĐT:

     Tầng 3, Nhà B10A – Khu đô thị Nam Trung Yên, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, Hà Nội

    5

    Thành phần, số lượng 
    hồ sơ

    a) Thành phần hồ sơ, bao gồm:

    1. Giấy đề nghị Đăng ký doanh nghiệp - BM-HAPI-14-03

    2. Điều lệ công ty chuyển đổi;

    3. Danh sách thành viên Công ty chuyển đổi - BM-HAPI-14-06

    4. Bản sao hợp lệ CMND (hoặc hộ chiếu) còn hiệu lực đối với cá nhân; Bản sao Quyết định thành lập/Giấy chứng nhận ĐKKD/ĐKDN đối với tổ chức, kèm theo bản sao hợp lệ giấy tờ chứng thực cá nhân còn hiệu lực của người đại diện theo ủy quyền và quyết định ủy quyền tương ứng của tổ chức.

    5. Hợp đồng chuyển nhượng vốn và giấy tờ xác nhận hoàn tất chuyển nhượng (nếu có chuyển nhượng vốn góp); hoặc giấy tờ xác nhận tặng cho một phần quyền sở hữu công ty (đối với trường hợp tặng cho một phần sở hữu);

    6. Quyết định của chủ sở hữu về việc huy động thêm vốn góp từ các tổ chức/cá nhân khác và chuyển đổi loại hình doanh nghiệp;

    7. Các giấy tờ khác nếu có đăng ký kinh doanh ngành nghề có điều kiện:

    - Văn bản xác nhận vốn pháp định của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền (đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có vốn pháp định).

    - Bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của một hoặc một số cá nhân theo quy định đối với công ty kinh doanh các ngành, nghề mà theo quy định của pháp luật phải có chứng chỉ hành nghề.

     b) Số lượng hồ sơ:   01  (bộ)

    Trân trọng!

    NGUYỄN THỊ HẰNG

    M: 01649.627.431 l E: nguyenhang.babo1991@gmail.com

    ___________________________________________________

    CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    LUẬT SƯ DOANH NGHIỆP - ĐẦU TƯ - BẤT ĐỘNG SẢN

    A: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, HN

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com