DanLuat 2015

Hỏi về giấy tờ và thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đối với quân nhân trong quân đội ?

Chủ đề   RSS   
  • #418108 10/03/2016

    Linhialau

    Male
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về giấy tờ và thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đối với quân nhân trong quân đội ?

    em muốn hỏi về giấy tờ và thủ tục cấp giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để kết hôn đối với quân nhân trong quân đội ?

    ai biết tư vấn giúp em,

    em xin trân thành cảm ơn !!!!

     
    8193 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #418109   10/03/2016

    Linhialau
    Linhialau

    Male
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:22/02/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hiện tại em đang là quân nhân trong quân đội

     
    Báo quản trị |  
  • #421594   14/04/2016

    Dothuydunglaw
    Dothuydunglaw

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/04/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 90
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào ban, 

    Về vấn đề của bạn, mình xin chia sẻ như sau:

    Căn cứ pháp lý:

    Nghị định 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 qui định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch;

    Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch (đã được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 06/2012/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình, chứng thực);

    Theo Nghị định 123/2015/NĐ-CP, UBND cấp xã nơi thường trú của công dân Việt Nam là cơ quan có thẩm quyền thực hiện việc cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân (GXNTTHN).

    Trong trường hợp công dân Việt Nam không có nơi thường trú, nhưng có đăng ký tạm trú theo quy định của pháp luật về cư trú thì UBND cấp xã, nơi người đó đăng ký tạm trú cấp GXNTTHN.

    Theo quy định tại Điều 18 của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch (đã được sửa đổi, bổ sung bằng Nghị định số 06/2012/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình, chứng thực) thì thủ tục đăng ký kết hôn giữa các công dân Việt Nam cư trú tại Việt Nam được quy định như sau:

    “1. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải nộp Tờ khai (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng minh nhân dân.

    Trong trường hợp một người cư trú tại xã, phường, thị trấn này, nhưng đăng ký kết hôn tại xã, phường, thị trấn khác, thì phải có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với người đang trong thời hạn công tác, học tập, lao động ở nước ngoài về nước đăng ký kết hôn, thì phải có xác nhận của Cơ quan Ngoại giao, Lãnh sự Việt Nam tại nước sở tại về tình trạng hôn nhân của người đó.

    Đối với cán bộ, chiến sĩ đang công tác trong lực lượng vũ trang, thì thủ trưởng đơn vị của người đó xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân theo quy định tại chương V của Nghị định này.

    Việc xác nhận tình trạng hôn nhân có giá trị 6 tháng, kể từ ngày xác nhận.

    2. Trong thời hạn 03 ngày, kể từ ngày nhận đủ giấy tờ hợp lệ, nếu xét thấy hai bên nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình, thì Ủy ban nhân dân cấp xã đăng ký kết hôn cho hai bên nam, nữ.

    Trong trường hợp cần phải xác minh, thì thời hạn nói trên được kéo dài thêm không quá 05 ngày.

    3. Khi đăng ký kết hôn, hai bên nam, nữ phải có mặt. Đại diện Ủy ban nhân dân cấp xã yêu cầu hai bên cho biết ý muốn tự nguyện kết hôn, nếu hai bên đồng ý kết hôn, thì cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký kết hôn và Giấy chứng nhận kết hôn. Hai bên nam, nữ ký vào Giấy chứng nhận kết hôn và Sổ đăng ký kết hôn, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho mỗi bên vợ, chồng một bản chính Giấy chứng nhận kết hôn, giải thích cho hai bên về quyền và nghĩa vụ của vợ, chồng theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình. Bản sao Giấy chứng nhận kết hôn được cấp theo yêu cầu của vợ, chồng”.
    Bạn hiện đang là một quân nhân trong quân đội, như vậy, giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của bạn sẽ do thủ trưởng đơn vị xác nhận. Việc xác nhận tình trạng hôn nhân nói trên có thể xác nhận trực tiếp vào Tờ khai đăng ký kết hôn hoặc bằng Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân.

    Đỗ Thùy Dung

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-