DanLuat 2015

Hỏi về giấy phép kinh doanh tạp hóa hộ gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #296351 09/11/2013

    chitamhua

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về giấy phép kinh doanh tạp hóa hộ gia đình

    Tôi có mở một cửa hàng kinh doanh tạp hóa nhưng chưa có giấy phép kinh doanh,bên cạnh là nhà ngoại tôi cũng kinh doanh tạp hóa nhưng đã có giấy phép kinh doanh.

    Tôi xin hỏi :

    Nhà tôi và nhà ngoại tôi có 2 hộ khẩu khác nhau vậy nhà tôi và nhà ngoại tôi có dùng chung giấy phép kinh doanh được không?nếu được thì có cần những thủ tục gì không?

    Nếu phải đăng ký kinh doanh thì sẻ đóng những khoảng thuế nào?tiền thuế là bao nhiêu?

    Xin chân thành cảm ơn !

     
    Cập nhật bởi chitamhua ngày 09/11/2013 10:45:07 SA
     
    36391 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #296356   09/11/2013

    ngocloan1990
    ngocloan1990
    Top 100
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/06/2013
    Tổng số bài viết (486)
    Số điểm: 3699
    Cảm ơn: 237
    Được cảm ơn 225 lần


    Chào bạn.

    Căn cứ nghị định 43/2010/NĐ-CP

    Điều 49. Hộ kinh doanh

    1. Hộ kinh doanh do một cá nhân là công dân Việt Nam hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá mười lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    Như vậy, câu trả lời là không được. Trừ trường hợp có chung 1 địa chỉ dù 2 nhà cạnh nhau.

    Thực tế thì nếu cán bộ thuế không có ý kiến do quen biết bạn lại là vấn đầ khác.

    Trường hợp bạn đăng ký KD và đóng thuế thì mức thuế phụ thuộc vào doanh thu bán hàng mà bạn tự khai, kết hợp với việc so sánh với doanh thu của các hộ KD khác cùng địa bàn và cùng quy mô với bạn.

    Trân trọng. 

    Cập nhật bởi ngocloan1990 ngày 09/11/2013 11:45:14 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocloan1990 vì bài viết hữu ích
    phanthanhtuan2013 (10/11/2013)
  • #296478   10/11/2013

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Chào bạn,

    Ý đầu thì bạn ngocloan1990 đã trả lời bạn rồi.

    Mình xin được bổ sung phần về các loại thuế mà bạn sẽ phải đóng khi đăng ký hộ kinh doanh như sau:

    1. Thuế môn bài (đóng hàng năm): Nếu bạn đăng ký hộ kinh doanh và có sổ sách, hóa đơn chứng từ đầy đủ khi mua bán thì bạn sẽ phải đóng thuế môn bài theo 1 trong các mức như dưới đây: (Áp dụng trên phạm vi cả nước)

    Đơn vị: đồng

    Bậc thuế

    Thu nhập 1 tháng

    Mức thuế cả năm

    1

    Trên 1.500.000

    1.000.000

    2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

    750.000

    3

    Trên 750.000 đến 1.000.000

    500.000

    4

    Trên 500.000 đến 750.000

    300.000

    5

    Trên 300.000 đến 500.000

    100.000

    6

    Bằng hoặc thấp hơn 300.000

    50.000

     

    2. Thuế khoán (đóng hàng tháng): Áp dụng khi bạn "không minh bạch" hóa đơn chứng từ, sổ sách, cơ quan thuế phường/xã sẽ định ra cho cửa hàng của bạn 1 mức doanh thu hàng tháng và căn cứ theo đó để tính thuế khoán. Mức thuế này có thể khác nhau giữa các phường/xã trên cùng 1 địa bàn.

    3. Thuế Thu nhập cá nhân.

    4. Thuế Giá trị gia tăng.

    Trân trọng,

    Thành Tuấn

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 10/11/2013 06:33:52 CH

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    mycaobang@gmail.com (05/12/2017)
  • #364907   26/12/2014

    LUNGOCTHUY
    LUNGOCTHUY

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho em hỏi, em chuẩn bị mở cửa hàng bán lẻ sữa các loại, em tính hoạt động trước xem thử việc kinh doanh có hiệu quả không rồi mới đăng ký kinh doanh có được không ạ? Nếu được thì tối đa bao lâu em phải đăng ký kinh doanh. Kinh doanh cửa hàng sửa thì phần ngành nghề em đăng ký là kinh doanh cửa hàng tạp hóa được không ạ? Phần vốn thì em thể hiện bao nhiêu thì vừa hợp lý vừa khôn gphair đóng quá nhiều tiền thuế ạ. em xin trân trọng cám ơn

     

     
    Báo quản trị |  
  • #365199   28/12/2014

    phanthanhtuan2013
    phanthanhtuan2013
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:24/02/2013
    Tổng số bài viết (311)
    Số điểm: 2586
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 153 lần


    Theo quy định, công dân Việt Nam đủ 18 tuổi, có năng lực pháp luật và năng lực hành vi dân sự đầy đủ; các hộ gia đình có quyền thành lập hộ kinh doanh và có nghĩa vụ đăng ký hộ kinh doanh nha bạn, chỉ trừ các trường hợp như là hộ gia đình sản xuất nông, lâm, ngư nghiệp, làm muối và những người bán hàng rong, quà vặt, buôn chuyến, kinh doanh lưu động, làm dịch vụ có thu nhập thấp thì không phải đăng ký.

    Bạn chỉ cần đăng ký ngành Bán buôn, bán lẻ (liệt kê ra các mặt hàng bạn muốn bán hoặc ghi kinh doanh tạp hóa cũng được) là ok rồi.

    Khi đăng ký hộ kinh doanh thì bạn phải đóng 2 loại thuế như mình nêu ở trên là thuế môn bài và thuế khoán. Rất tiếc là số thuế bạn phải đóng khi đăng ký kinh doanh dưới dạng hộ kinh doanh không dựa vào số vốn bạn đăng ký mà dựa vào thu nhập 1 tháng của bạn để xác định. (Đối với đăng ký doanh nghiệp mới dựa vào số vốn đăng ký để đóng thuế môn bài). Mức thu nhập này thì cơ quan thuế sẽ "tính giùm" cho bạn.

    Cập nhật bởi phanthanhtuan2013 ngày 28/12/2014 11:17:05 SA

    Tra cứu BẢN ÁN/ HỢP ĐỒNG MẪU tại https://caselaw.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthanhtuan2013 vì bài viết hữu ích
    LUNGOCTHUY (29/12/2014)
  • #365271   29/12/2014

    LUNGOCTHUY
    LUNGOCTHUY

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2012
    Tổng số bài viết (23)
    Số điểm: 550
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 0 lần


    Em cám ơn Luật sư, cho em hỏi thêm, em phải đi thuê mặt bằng của người ta để kinh doanh, vậy phần tiền thuê nhà có "báo cáo" hay được giảm trừ thuế không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #365644   31/12/2014

    lstiendat
    lstiendat

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2013
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 415
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 13 lần


    Hộ kinh doanh là hình thức hoạt động kinh doanh do một hoặc một nhóm cá nhân làm chủ (sử dụng không quá mười lao động), có địa điểm kinh doanh và không có con dấu riêng, chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình. 

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, hộ kinh doanh cá thể phải đóng những loại thuế sau:

    - Thuế môn bài 

      Điểm 2 mục I thông tư 96/2002/TT-BTC quy định Hộ kinh doanh cá thể phải nộp thuế môn bài theo 6 mức:

    Bậc thuế

    Thu nhập 1 tháng

    Mức thuế cả năm

    1

    Trên 1.500.000

    1.000.000

    2

    Trên 1.000.000 đến 1.500.000

    750.000

    3

    Trên 750.000  đến 1.000.000

    500.000

    4

    Trên 500.000 đến 750.000

    300.000

    5

    Trên 300.000 đến 500.000

    100.000 

    6

    Bằng hoặc thấp hơn 300.000

    50.000

     

    Thời gian nộp thuế môn bài:

    Cơ sở kinh doanh đang kinh doanh hoặc mới thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian của 6 tháng đầu năm thì nộp mức Môn bài cả năm, nếu thành lập, được cấp đăng ký thuế và mã số thuế trong thời gian 6 tháng cuối năm thì nộp 50% mức thuế Môn bài cả năm.

    Cơ sở đang sản xuất kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay tháng đầu của năm dương lịch; cơ sở mới ra kinh doanh nộp thuế Môn bài ngay trong tháng được cấp đăng ký thuế và cấp mã số thuế.

    Cơ sở kinh doanh có thực tế kinh doanh nhưng không kê khai đăng ký thuế, phải nộp mức thuế Môn bài cả năm không phân biệt thời điểm phát hiện là của 6 tháng đầu năm hay 6 tháng cuối năm.

    Thuế thu nhập cá nhân, áp dụng Biểu thuế Lũy tiến từng phần (sau khi trừ phần được giảm trừ gia cảnh)

    Thuế thu nhập cá nhân được tính căn cứ vào biểu tỷ lệ ấn định thu nhập thuế trên doanh thu áp dụng đối với cá nhân kinh doanh ban hành kèm theo quyết định 16334/CT-QĐ ngày 30/12/2008 của Bộ Tài chính

    Công thức tính thuế:

    Thu nhập chịu thuế TNCN = tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu do cục thuế ban hành x doanh thu

    - Thuế GTGT trên Doanh số áp dụng tính thuế GTGT

    Thuế GTGT được tính căn cứ vào biểu tỷ lệ GTGT trên Doanh số áp dụng tính thuế GTGT đối với hoạt động kinh doanh, hộ kinh doanh, cá nhân kinh doanh ban hành kèm theo công văn 763/BTC-TCT ngày 16/01/2009 của Bộ Tài chính. Việc tính thuế sẽ căn cứ vào ngành nghề kinh doanh, doanh thu.

    Công thức tính thuế: 

    Thuế khoán thuế GTGT Biểu giá trị gia tăng trên doanh thu của Cục thuế ban hành x doanh thu x thuế suất GTGT.

    Trân trọng ./.

    Phòng kế toán - Công ty luật Tiến Đạt

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-