DanLuat 2015

hỏi về giấy khai sinh

Chủ đề   RSS   
  • #358352 23/11/2014

    tam1994

    Sơ sinh

    Cao Bằng, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về giấy khai sinh

    Em ở Cao Bằng, em muốn hỏi về việc ghi không khớp giấy khai sinh giữa bản chính và bản sao về ngày tháng năm sinh của em. hiện tại các hồ sơ đi học, giấy khai sinh bản sao để làm hồ sơ đi học, các bằng cấp và cả chứng minh thư của em đều ghi là sinh ngày 21 tháng 03 năm 1994 nhưng trong bản chính giấy khai sinh của em thì ghi là sinh ngày 11 tháng 2 năm 1994. vậy em muốn chỉ sửa lại bản chính giấy khai sinh được không ạ? vì giờ sửa lại tất cả cái khác thì rất phức tạp và khó khăn ạ. em xin cảm ơn!

     
    3774 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358532   24/11/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (8712)
    Số điểm: 48915
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2416 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Như bạn biết, bản chính các giấy tờ bao giờ cũng có giá trị hơn bản sao và trong trường hợp cần thiết thì cơ quan chức năng sẽ đề nghị bạn xuất trình bản chính để kiểm tra khi mà "tam sao thất bổn" . Luật sư ko hiểu vi sao bản sao giấy khai sinh được cơ quan cấp giấy khai sinh trích lục tư sổ bộ ra mà lại có ngày tháng sinh khác so với bản chính? và bạn là đối tượng chính lại không phát hiện ra điều này mới hay cơ chứ? Nay bạn lại sơ mất công chỉnh sửa lại cái sai sót nên lại có ý kiến đề nghị cơ quan chức năng cải sửa lại bản chính thì đúng là...bó tay. Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    tuvan@luatsuphuvinh.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #358940   26/11/2014

    LuatSu_Pham
    LuatSu_Pham

    Female
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/11/2014
    Tổng số bài viết (66)
    Số điểm: 699
    Cảm ơn: 22
    Được cảm ơn 22 lần


    Về nguyên tắc: Theo khoản 2 Điều 5 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch quy định như sau:2. Giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ ..........phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.”.  Vì thế quy trình đúng phải sửa các giấy tờ khác chứ ko phải sửa GKS.

    Tuy nhiên,  để “tiết kiệm” bạn có thể tiến thành thủ tục cải chính hộ tịch. Bạn nộp tờ khai  kèm bản gốc GKS về UBND huyện nơi bạn đăng ký khai sinh trước đây (vì bạn đã thành niên). Hiện nay luật quy định phải nộp kèm giấy tờ chứng minh, nhưng không nói rõ là giấy tờ gì trong trường hợp cải chính hộ tịch (GKS) cả. Vì thế, các giấy tờ có thể nộp là giấy chứng sinh,.....vv tuy nhiên, bạn có thể thay thế bằng văn bản cam đoan của mẹ bạn và 2 người làm chứng việc bạn sinh là ngày sinh của bạn là 21/3/1994  do sai sót khi đi đăng ký nên phải cải chính lại

    Có gì chưa rõ, bạn cứ liên hệ với tôi. Tôi có thời gian thi đỗ công chức tư pháp, sau bỏ ra nên tôi biết khá rõ vấn đề này. 

    Nữ Luật sư Phạm - DAPOLAWS

    Phone: 0949 520 032/ Emai l: Dapolaws@gmail.com

    CHUYÊN TÂM - CHUYÊN SÂU - CHUYÊN NGHIỆP

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com

0 Thành viên đang online
-