DanLuat 2015

Hỏi về giáo viên xin nghỉ và chuyển công tác về dạy ở tỉnh khác

Chủ đề   RSS   
  • #202198 19/07/2012

    khanhchung_kimlan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về giáo viên xin nghỉ và chuyển công tác về dạy ở tỉnh khác

    Xin chào luật sư!

      Hiện tại em đang là giáo viên dạy tiếng anh tại trường tiểu học ở Cần Thơ. Em đã ký hợp đồng không có thời hạn với trường. Cuối năm nay em lập gia đình và chuyển về TP HCM sống. Luật sư cho em hỏi: em phải làm đơn xin nghỉ việc nơi mình đang công tác rồi mới nộp hồ sơ lên PGD TP HCM hay là em làm đơn xin chuyển rồi rút hồ sơ nộp về TP HCM? Về luật thì em phải làm đơn gửi về đâu và trước bao nhiêu ngày? Em nghe nói hợp đồng không có thời hạn cũng như biên chế có đúng không vậy? Nếu mình đã ký hợp đồng không có thời hạn trờ thành viên chức nhà nước thì khi mình nộp hồ sơ về PDG ở quận huyện mình sống thì PGD có trách nhiệm phân bố công việc cho mình không? Xin luật sư tư vấn dùm em. Xin chân thành cám ơn!

     
    4277 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #202224   20/07/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn! Thông tin bạn đưa ra tôi hiểu bạn làm ở trường công lập.

    Quan trọng là bạn phải chắc chắn trường mới đồng ý tiếp nhận bạn. Tránh trường hợp xin thôi bên này bên kia đổi ý không nhận thì mất hết.

    Thủ tục xin thôi việc của viên chức theo quy định tại Luật Viên chức và ND 29/2012:

    Bạn làm đơn xin thôi việc, chú ý thời gian báo trước trước khi nghỉ việc là 45 ngày.

    Trong thời hạn 20 ngày hiệu trưởng của bạn sẽ có văn bản chính thức đồng ý hay không và nêu rõ lý do.

    Sau khi có văn bản đồng ý, họ sẽ làm thủ tục như quyết định thôi việc, chốt sổ BHXH, trợ cấp thôi việc (nếu đủ điều kiện)..

    Chúc chị may mắn!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #202253   20/07/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

                 Chào bạn   Bạn cần phân biệt rõ Hợp đồng không có thời hạn bạn ký kết với trường nơi bạn đang giảng dạy là Hợp đồng lao động chịu sự điều chỉnh của Bộ luật lao động. Còn việc khi bạn vào biên chế nhà nước bạn phải qua thi tuyển hoặc có quyết định tuyển dụng của người có thẩm quyền thì khi đó bạn trường hợp của bạn sẽ chịu sự điều chỉnh của Luật viên chức.

                  Bàn cần xác định chủ thể ký Hợp đồng lao động không xác định thời hạn với bạn là ai?

                 Do vậy, bạn trình bày chưa rõ nên theo tôi thì Hợp đồng trên của bạn là Hợp đồng lao động không xác định thời hạn chịu sự điều chỉnh của Bộ luật lao động.

                Nếu bạn phải làm thông báo về việc xin nghỉ việc gửi người đứng đầu trung tâm ý tế của Huyện thời hạn thông báo là 45 ngày theo quy định tại Khoản 3 Điều 37 Bộ luật lao đông: - Người lao động làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày; người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị sáu tháng liền thì phải báo trước ít nhất ba ngày".

                Sau khi bạn có thông báo nghỉ việc thì bạn làm thủ tục bàn giao các công việc trên cho người có thẩm quyền nhận bàn giao ở trường học. Tuy nhiên có thể bạn được nghỉ việc trước thời hạn thông báo 45 ngày nếu như được sự đồng ý của người đứng đầu trường nơi bạn công tác.

                 Khi đó họ sẽ làm thủ tục chốt sổ bảo hiểm và trả sổ bảo hiểm cho bạn.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-