DanLuat 2015

hỏi về giám đốc công ty cổ phần?

Chủ đề   RSS   
  • #256730 22/04/2013

    hientinhvt

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về giám đốc công ty cổ phần?

    Chúng tôi là công ty cổ phần, có chủ tịch HĐQT kiêm giám đốc công ty ( là người có số cổ phần cao nhất). Về việc bầu giám đốc công ty chúng tôi đã tiến hành họp HĐQT để bầu, nhưng người ký chính là chủ tịch HĐQT. Hiện nay chúng tôi làm thủ tục vay vốn Ngân hàng thì NH lại yêu cầu làm biên bản họp ĐHĐCĐ để bầu giám đốc. Như vậy có đúng với quy định ko ạ. Xin chỉ giúp chúng tôi phải làm như thế nào? Xin cảm ơn các luật sư!

     
    2575 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #256745   22/04/2013

    thanhhlu
    thanhhlu
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/06/2012
    Tổng số bài viết (189)
    Số điểm: 3180
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 90 lần


    Chào bạn hientinhvt!

    Về câu hỏi của bạn chúng tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Điều 116 khoản 1 Luật Doanh nghiệp 2005 quy định: " 1. Hội đồng quản trị bổ nhiệm một người trong số họ hoặc thuê người khác làm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc. Trường hợp Điều lệ công ty không quy định Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật thì Giám đốc hoặc Tổng giám đốc là người đại diện theo pháp luật của công ty." 

    Điều 108 khoản 2 điểm h - Luật Doanh nghiệp 2005 quy định: "  2. Hội đồng quản trị có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    y khác, quyết định mức thù lao và lợi ích khác của những người đó: h) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký hợp đồng, chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý quan trọng khác do Điều lệ công ty quy định; quyết định mức lương và lợi ích khác của những người quản lý đó; cử người đại diện theo uỷ quyền thực hiện quyền sở hữu cổ phần hoặc phần vốn góp ở công ty khác, quyết định mức thù lao và lợi ích khác của những người đó"  

    Như vậy, Thẩm quyền quyết định việc bầu, bổ nhiệm, thuê thuộc về Hội đồng quản trị của công ty cổ phần do đó việc Hội đồng quản trị công ty tổ chức cuộc họp để bầu Giám đốc công ty là đúng với quy định của pháp luật.

    Việc Ngân hàng đòi hỏi ĐHĐCĐ tiến hành họp là không đúng với quy định của pháp luật.

    Trân trọng!    

    Luật sư Nguyễn Tiến Thành - Công ty Luật TNHH SEC Việt Nam

    Email: Tienthanhbg09@gmail.com

    Hotline: 01688 024 604 - 01234110689

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-