Hỏi về giải quyết chê độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #61975 24/09/2010

    tamtre8

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:24/09/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về giải quyết chê độ thai sản

    Cho Tôi hỏi:

    Tôi đang làm tại 1 công ty cổ phần đã được hơn 2 năm và đã công ty đã đóng bảo hiểm đầy đủ.Tôi đang mang thai,khoảng 1 tháng nữa mới sinh nhưng do thai yếu phải nghĩ chờ đến ngày sinh.

    Vậy trong thời gian chờ sinh này Tôi có thể xin được giải quyết nghĩ chế độ thai sản hay không?

    Tôi có ý định sẽ xin giải quyết chế độ thai sản là 04 tháng, trong đó 01 tháng chờ sinh + 03 tháng sau khi sinh. Như vậy có được không?
    Cập nhật bởi admin ngày 24/09/2010 11:08:27 PM
     
    6069 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #61977   24/09/2010

    LawSoft03
    LawSoft03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2009
    Tổng số bài viết (52)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào chị!

    Hoàn toàn được. Chị có thể nộp đơn xin nghỉ sanh, kèm theo ý kiến chỉ định của bác sĩ. DN có thể chi trợ cấp thai sản trước cho chị mỗi tháng.

    Khi nào sanh, tùy vào tình hình, chị nộp giấy khai sinh của bé cho công ty để công ty làm thủ tục báo BHXH thanh toán lại chế độ của chị theo quy định. 
     
    Báo quản trị |  
  • #62668   30/09/2010

    LS_NgDinhHung
    LS_NgDinhHung
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (2095)
    Số điểm: 11183
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 723 lần
    Lawyer

    Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội năm 2005 quy định :

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Ng��ời lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.
    Do đó, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.
    Khoản 1, điều 31 Luật bảo hiểm xã hội năm 2005 quy định :
     

    Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;
    Do đó, thời gian bạn hưởng chế độ thai sản phụ thuộc vào công việc bạn đang làm.

    Cập nhật bởi LawSoft06 ngày 07/10/2010 03:02:31 PM
     
    Báo quản trị |