Hỏi về ghi địa chỉ kho thuê vào giấy phép đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #114929 01/07/2011

    Hỏi về ghi địa chỉ kho thuê vào giấy phép đầu tư

    Công ty A có chi nhánh (văn phòng) tại đà nẳng, công ty có thuê kho tại đà nẵng (hợp đồng trong thời gian 2 năm) để chứa hàng. Trong giấy phép đầu tư của công ty chỉ có tên và địa chỉ văn phòng chi nhánh đà nẳng chứ không có địa chỉ của kho. xin hỏi, công ty A có phải điều chỉnh thêm địa chỉ kho vào giấy phép đầu tư không? Nếu có, văn bản nào quy định việc này. xin cám ơn
     
    13434 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #117448   13/07/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn.

    Khi ký hợp đồng thuê kho, bạn có thể xin giấy phép thành lập địa điểm kinh doanh để làm kho chứa hàng. Theo quy định tại khoản 2 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, Doanh nghiệp chỉ được đặt địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh. Vì vậy, nếu Công ty và Chi nhánh cùng có trụ sở tại Đà Nẵng, bạn có thể thành lập địa điểm kinh doanh trực thuộc Công ty hoặc Chi nhánh. Nếu Công ty không ở Đà Nẵng, tại Đà Nẵng bạn chỉ có thể thành lập Địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh.

    Mặt khác, tại khoản 3 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP có quy định: Sau khi nhận được hồ sơ hợp lệ của doanh nghiệp, Phòng đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nhập thông tin vào Hệ thống thông tin đăng ký doanh nghiệp quốc gia để yêu cầu mã số địa điểm kinh doanh, sau đó ghi bổ sung địa điểm kinh doanh vào Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp.

    Tại khoản 4 Điều 33 Nghị định 43/2010/NĐ-CP có quy định: Trường hợp doanh nghiệp lập chi nhánh, văn phòng đại diện tại tỉnh, thành phố khác nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính thì trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh, văn phòng đại diện, doanh nghiệp phải thông báo bằng văn bản tới Phòng Đăng ký kinh doanh cấp tỉnh nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính để bổ sung vào hồ sơ đăng ký doanh nghiệp và được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp.

    Vì vậy, nếu địa điểm kinh doanh trực thuộc Công ty, đương nhiên nó được ghi nhận vào Giấy Chứng nhận đầu tư.

    Nếu trực thuộc chi nhánh, địa điểm kinh doanh được ghi nhận vào Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động chi nhánh của doanh nghiệp. Tuy nhiên, tại Khoản 4 Điều 33  không đề cập việc ghi nhận địa điểm kinh doanh vào Giấy Chứng nhận đầu tư.

    Bạn vui lòng liên hệ Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Đà Nẵng để hỏi thủ tục cụ thể.

    Trân trọng.

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #117589   14/07/2011

    Xin cám ơn luật sư. Xin nói rõ hơn là kho này chỉ đơn thuần là kho chứa hàng chứ công ty A không tiến hành hoạt động kinh doanh tại kho. Công ty A thuê kho và sử dụng dịch vụ kho của bên cho thuê chứ công ty A không trực tiếp quản l‎ý kho, hàng tháng bên cho thuê kho sẽ gửi báo cáo về tình hình hàng hóa trong kho cho công ty A. Trong trường hợp như vậy, thì công ty A có phải xin điều chỉnh giấy phép ghi địa chỉ của kho nói trên vào giấy phép không? 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uyenthaole vì bài viết hữu ích
    luattriminh (23/09/2013)
  • #117947   15/07/2011

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn,
    Trước khi ký hợp đồng thuê kho với thời hạn 2 năm, bạn phải xem xét cụ thể người cho thuê có quyền cho thuê hay không, chi phí thuê kho được hạch toán thế nào vào chi phí hoạt động của doanh nghiệp...
    Bạn vui lòng liên hệ Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Đà Nẵng để hỏi thủ tục cụ thể.
    Trân trọng.
    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
  • #285376   10/09/2013

    audible
    audible

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cho thuê kho

     

    Kính chào Luật sư !

    Luật sư vui lòng tư vấn giúp vấn đề sau :

    Công ty chúng tôi tại Tp.HCM, ngành nghề đóng sửa tàu thuyền, gia công cơ khí, mua bán vật tư thiết bị phụ tùng tàu thủy. Trong giấy phép đăng ký kinh doanh không có chức năng cho thuê kho bãi.

    Hiện tại, Công ty chúng tôi có vài kho chứa hàng hóa vật tư còn trống, chưa sử dụng đến. Để tận dụng triệt để tài sản nhằm đạt hiệu quả cho doanh nghiệp, công ty chúng tôi dự định cho thuê lại kho để đối tác chứa hàng hóa ( đối tác là doanh nghiệp nước ngoài ), thời gian cho thuê là ngắn hạn dưới 01 năm.

    Xin hỏi Luật sư công ty chúng tôi có được phép thực hiện nghiệp vụ kinh tế nêu trên hay không ?

    Xin chân thành cám ơn Luật sư !

    Trân trọng !

    Võ Thanh Tuấn Dũng

    ( Công ty cổ phần đóng sửa tàu Nhà Bè )

     
    Báo quản trị |  
  • #286806   18/09/2013

    phuclkd
    phuclkd

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/03/2009
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 266
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 38 lần


     Chào anh Dũng,

    Anh biết rõ là Cty mình không có chức năng cho thuê kho bãi, như vậy anh cũng biết Hợp đồng dù có ký kết thì sẽ vô hiệu. Có thể anh suy nghĩ rằng Hợp đồng thuê dưới một năm thì không cần công chứng, từ đó mới suy luận rằng  không cần đăng ký chức năng cho thuê kho. Thật ra, nếu anh cho Công ty 100% vốn Việt Nam thuê kho thì có thể áp dụng suy nghĩ của anh và tránh được với Cơ quan đăng ký kinh doanh. Tuy nhiên, đối tác lại là Cty nước ngoài nên mọi chuyện sẽ khác rất nhiều.

    Em chia sẻ thêm một vài kinh nghiệm khi làm việc với Cty nước ngoài. Trường hợp của CTy anh, vì đối tác nước ngoài chỉ thuê kho (không thuê dịch vụ quản lý kho), tức là Cty nước ngoài kia sẽ là chủ kho đi thuê, cho nên sau khi thuê kho, DN nước ngoài sẽ đăng ký kho là 1 địa điểm kinh doanh với Sở Kế hoạch và Đầu tư Tp. HCM, lúc này bên Sở sẽ xem xét hồ sơ pháp lý của Bên cho thuê (Cty của anh) và hồ sơ pháp lý của kho (Giấy phép Xây dựng, phòng cháy chữa cháy, .... ). Cho dù hồ sơ pháp lý về kho anh có đủ, nhưng không có chức năng cho thuê kho thì Sở Kế hoạch và đầu tư cũng sẽ không chấp thuận cho đối tác nước ngoài kia đăng ký kho đâu ạ.

    B.R

     

     

    Dương Thanh Phúc (Ms.)

    Email : phuclkd@gmail.com

    Skype: c.muoi

    ĐT : 0937 621 052

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuclkd vì bài viết hữu ích
    audible (19/09/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn