DanLuat 2015

Hỏi về dự án được ưu đãi khuyến khích đầu tư

Chủ đề   RSS   
  • #488038 27/03/2018

    Hỏi về dự án được ưu đãi khuyến khích đầu tư

    Theo Nghị định 59/2014/NĐ–CP, điều 1, khoản 3, điểm 2, đối với dự án được đặc biệt khuyến khích đầu tư. Mức ưu đãi tối thiểu là theo quy định về đầu tư. Theo tôi tìm hiểu, theo Nghị định 46/2014/NĐ-CP, điều 19, mức ưu đãi về thuê đất tối thiểu là: miễn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản (tối đa là 3 năm) và miễn tiền thuê đất tối đa 11 năm sau thời gian xây dựng cơ bản. 
     
    1. Theo Quyết định 11/2015/QĐ-UBND Hà Nội ngày 19/5/2015, điều 2, khoản 2.1, bên cạnh những ưu đãi theo luật đất đai, nhà đầu tư còn có thể nhận các ưu đãi ghi trong quyết định. 
    Câu hỏi của tôi: Giả sử dự án của tôi ở quận Hai Bà Trưng, thì tôi có nhận ưu đãi về tiền thuê đất là:
    - Miễn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản (tối đa là 3 năm) và
    - Miễn tiền thuê đất tối đa 11 năm sau thời gian xây dựng cơ bản và
    - Giảm 60% tiền thuê đất trong thời gian thực hiện dự án, trong thời hạn thuê đất sau 11 năm được miễn tiền thuê đất.
    Tôi hiểu quy định có đúng không?
     
    2. Theo Quyết định 39/2015/QĐ-UBND thành phố Hồ Chí Minh ngày 11/8/2015:
    2.1. Nếu dự án của tôi ở thành phố Hồ Chí Minh thì tôi có được nhận ưu đãi theo nghị định 46/2014/NĐ – CP bên cạnh những ưu đãi theo Quyết định 39/2015/QĐ-UBND thành phố HCM không?
    2.2. Nếu được thì giả sửa, dự án của tôi ở Quận 1, dự án có được ưu đãi miễn tiền thuê đất tối đa 3 năm trong thời gian xây dựng cơ bản và 11 năm được tính sau thời gian xây dựng cơ bản không?
    2.3. Giả sử dự án của tôi Quận 6 và tôi chọn ưu đãi theo khu vực, theo Quyết định 39/2015/QĐ-UBND thì dự án được giảm 50% tiền thuê đất. Hiệu lực của ưu đã này là trong vòng bao lâu?
    2.4. Nếu dự án được nhận ưu đãi theo nghị định 46/2014/NĐ-CP và ở Quận 6 thì dự án được nhận những ưu đãi sau phải không?
    - Miễn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản (tối đa là 3 năm) và
    - Miễn tiền thuê đất tối đa 11 năm sau thời gian xây dựng cơ bản và
    - Giảm 50% tiền thuê đất trong thời gian thực hiện dự án, trong thời hạn thuê đất sau 11 năm được miễn tiền thuê đất.
     
    341 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #488337   30/03/2018

    Về trường hợp mà chị nêu, thì đầu tiên trong quyết định 11 có nêu " Cơ sở thực hiện dự án xã hội hóa thuộc đối tượng, phạm vi quy định tại khoản 1 Điều 1 và đáp ứng điều kiện quy định tại khoản 2 Điều 1 quy định này ngoài hưởng ưu đãi miễn giảm tiền thuê đất theo các quy định của pháp luật về thuê đất, được hưởng mức miễn giảm tiền thuê đất theo chính sách khuyến khích xã hội hóa của Thành phố quy định tại Quyết định này " - điều này có nghĩa là cơ sở sẽ được hưởng ưu đãi theo quy định chung, sau đó được hưởng thêm ưu đãi của địa phương.

    Về ưu đãi chung thì bao gồm phần miễn tiền thuê đất trong thời gian xây dựng cơ bản (3 năm) và miễn tiền thuê đất tối đa 11 năm sau thời gian xây dựng cơ bản – tùy vào việc dự án này có thuộc danh mục lĩnh vực ưu đãi đầu tư, đặc biệt ưu đãi đầu tư hay không (địa bàn này không phải là địa bàn khó khăn, đặc biệt khó khăn). 

    Tiếp sau đó, dự án có thể được giảm 30% tiền thuê đất, không phải 60%:

    "c. Khu vực 4 quận: Ba Đình, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm

    Đối với dự án xã hội hóa đầu tư xây dựng bệnh viện, cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong khu vực 4 quận: Ba Đình, Đống Đa, Hai Bà Trưng, Hoàn Kiếm không được ưu đãi miễn giảm tiền thuê đất.

    Đối với các lĩnh vực ưu đãi xã hội hóa còn lại được giảm 30% tiền thuê đất phải nộp cho toàn bộ thời gian thực hiện dự án trong thời hạn được thuê đất."

    còn khi thực hiện dự án ở tp.HCM thì sẽ áp dụng theo QD 39/2015/QĐ-UBND của UBND tp. Hầu như không áp dụng quy định của ND 46/2014/NĐ-CP (trong QĐ 39/2015/QĐ-UBND không có nêu đến các ưu đãi chung về đất đai), nhưng sẽ đảm bảo là không thấp hơn quy định của ND 46/2014/NĐ-CP.

    Về việc giảm tiền thuê đất (trường hợp áp dụng theo địa bàn) thì không có giói hạn thời gian (tức là có giá trị trong toàn bộ thời gian dự án).

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-