DanLuat 2015

Hỏi về đóng BHXH, BHYT, BHTN khi NLĐ nghỉ không lương

Chủ đề   RSS   
  • #360168 02/12/2014

    Thaotuylip

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về đóng BHXH, BHYT, BHTN khi NLĐ nghỉ không lương

    Chào luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: DN em cho công nhân xây dựng nghỉ việc 1 tháng vì không có việc. Thì trong tháng đó NLĐ và DN có phải đóng các loại BH không? (DN của em là DN xây dựng)

     
    2136 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Thaotuylip vì bài viết hữu ích
    trang.lun (06/12/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #360197   02/12/2014

    quanghuylawyer
    quanghuylawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/10/2014
    Tổng số bài viết (89)
    Số điểm: 546
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn!

    Căn cứ quy định tại điểm 3, Mục I, Phần B Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội, thời gian người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì cả người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng BHXH trong tháng đó, thời gian này không tính là thời gian đóng BHXH.

    Tại Điểm 2.1, Khoản 2 Điều 54 quy định quản lý thu BHXH, BHYT, quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của Tổng Giám đốc BHXH Việt Nam quy định trường hợp số ngày không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày trở lên trong tháng thì người lao động, người sử dụng lao động không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN của tháng đó.

    Luật sư Đào Quang Huy - 0903189636

    luatsudaoquanghuy@gmail.com

    http://www.saigonvnlaw.vn/

     
    Báo quản trị |  
  • #360219   02/12/2014

    vietnguyenlaw
    vietnguyenlaw
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (224)
    Số điểm: 1572
    Cảm ơn: 35
    Được cảm ơn 68 lần


    Chào em,

    Đóng hay không thì do công ty mình thôi, nguyên tắc là đóng BHXH để đảm bảo quyền lợi của người lao động, nếu hết việc thì Công ty chấm dứt HĐLĐ, khi nào có việc thì lại làm HĐ mới thôi.

    Trân trọng.

     

    Nguyễn Văn Ninh

    Tel: 0932017127 | Mail: ninhnguyenlaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #361079   05/12/2014

    Thaotuylip
    Thaotuylip

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cảm ơn ạ!

     
    Báo quản trị |  
  • #361232   06/12/2014

    Thaotuylip
    Thaotuylip

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Dạ cho em hỏi về phần KPCP

    DN em vẫn thực hiện thu 2% KPCĐ, nhưng không thực hiện thu "đoàn phí công đoàn" có được không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #361245   06/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    2% kinh phí công đoàn thì cty bạn không được thu mà phải đóng.

    Còn 1% đoàn phí là chuyện của công đoàn, công ty bạn không có quyền thu.

     
    Báo quản trị |  
  • #361256   06/12/2014

    Thaotuylip
    Thaotuylip

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2014
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em cảm ơn nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-