Hỏi về đóng bảo hiểm thất nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #525657 15/08/2019

    vudai307

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Hỏi về đóng bảo hiểm thất nghiệp

    Tôi được biết theo quy định cũ thì đơn vị phải từ 10 người trở lên mới bắt buộc đóng BHTN. Cho tôi hỏi: Cơ quan có 3 nhân sự thì có phải đóng BHTN hay không? (Trước giờ cơ quan tôi vẫn chưa đóng khoản này). Hiện tại văn bản nào đang điều chỉnh vấn đề này.

     
    1444 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vudai307 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525658   15/08/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    Căn cứ Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định:

    Điều 43. Đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp

    1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:

    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;

    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.

     

    => Theo quy định trên thì tất cả doanh nghiệp không phân biệt là dưới 10 người hay trên 10 người lao động, một khi đã thuê, mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng không xác định thời hạn; xác định thời hạn; hợp đồng theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định đều phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động.

    Và kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2015 Luật việc làm năm 2013 có hiệu lực nên kể từ thời điểm này các doanh nghiệp đều phải đóng bảo hiểm thất nghiệp mà không phân biệt số lao động đang làm việc tại doanh nghiệp đó.

    Vậy nên Doanh nghiệp anh vẫn sẽ phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp và anh cần tiến hành những thủ tục cần thiết để đăng ký tham gia Bảo hiểm thất nghiệp.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Tinh1445 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)
  • #525665   15/08/2019

    thusa121
    thusa121
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1198
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 78 lần


    Theo Điều 43, Luật việc làm thì đối tượng tham gia bảo hiểm là cả người lao động và người sử dụng lao động. Không phân biệt doanh nghiệp có bao nhiêu người. Do đó doanh nghiệp bạn vẫn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thusa121 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)
  • #526213   24/08/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (940)
    Số điểm: 6500
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 126 lần


    Quy định bạn nói là theo Khoản 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 bạn nhé:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    ...

    4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên."

    Tuy nhiên, theo Luật Việc làm 2013 thì việc đóng BHTN sẽ căn cứ vào loại hợp đồng, thời gian hợp đồng chứ không căn cứ vào số lượng lao động.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #526825   29/08/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    thusa121 viết:

    Theo Điều 43, Luật việc làm thì đối tượng tham gia bảo hiểm là cả người lao động và người sử dụng lao động. Không phân biệt doanh nghiệp có bao nhiêu người. Do đó doanh nghiệp bạn vẫn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

    Đúng rồi ạ. Đối với doanh nghiệp khi đã sử dụng lao động, ký kết hợp đồng đầy đủ rõ ràng thì tất nhiên sẽ phải đóng bảo hiểm cho người lao động theo đúng quy định của pháp luật. Rõ ràng dù chỉ sử dụng 01 lao động đi chăng nữa thì cũng cần thực hiện đầy đủ nghĩa vụ của người sử dụng lao động. 

     
    Báo quản trị |  
  • #526831   29/08/2019

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 162 lần


    linhtrang123456 viết:

    Quy định bạn nói là theo Khoản 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006 bạn nhé:

    "Điều 2. Đối tượng áp dụng

    ...

    4. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp là người sử dụng lao động quy định tại khoản 2 Điều này có sử dụng từ mười lao động trở lên."

    Tuy nhiên, theo Luật Việc làm 2013 thì việc đóng BHTN sẽ căn cứ vào loại hợp đồng, thời gian hợp đồng chứ không căn cứ vào số lượng lao động.

     


    Dạ đúng rồi ạ. Theo quy định cũ thì đối với người sử dụng lao động nếu chỉ sử dụng dưới 10 lao động thì không phải đóng bảo hiểm thất  nghiệp cho những người lao động đó. Nhưng hiện nay không còn áp dụng nữa, người sử dụng cứ có sử dụng lao động, ký kết hợp đồng thì bắt buộc phải đóng bảo hiểm thất nghiệp cho lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #527014   30/08/2019

    Việc đóng bảo hiểm thất nghiệp để bảo vệ quyền lợi cá nhân cho người lao động là đúng. Tuy nhiên thực tế cho thấy dựa vào mức lương cơ bản để đóng BHXH,BHTN,BHYT vẫn còn nan giải, có nhiều công ty năm được khe hở của pháp luật về quy định này nên đã hạ thấp mức lương cơ bản của ngươì lao động trong công ty nhằm trốn tránh vấn đề đóng các loại bảo hiểm và các loại thuế... Vì vậy pháp luật cần đưa ra cơ chế rõ để xử lý vi phạm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuc30 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)
  • #527512   02/09/2019

    Việc đóng bảo hiểm thất nghiệp phụ thuộc vào các đối tượng là người lao động tham gia mối quan hệ lao động dựa trên việc ký kết hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc theo quy định tại Điều 43 Luật việc làm hiện hành chứ không phụ thuộc vào số lượng người lao động trong doanh nghiệp. Mức đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng 2% tiền lương tháng tham gia BHXH.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phuongdung003 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/09/2019)
  • #529263   29/09/2019

    thongtho
    thongtho
    Top 500
    Female
    Mầm

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2016
    Tổng số bài viết (118)
    Số điểm: 775
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo Khoản 1 Điều 44 Luật việc làm 2013 quy định: Người sử dụng lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động tại tổ chức bảo hiểm xã hội trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc có hiệu lực.

    Như vậy, khi công ty bạn sử dụng lao động thì phải có trách nhiệm đóng bảo hiểm thất nghiệp cho người lao động, không phân biệt công ty sử dụng bao nhiêu lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #529295   29/09/2019

    vulieu9102
    vulieu9102
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2019
    Tổng số bài viết (270)
    Số điểm: 2179
    Cảm ơn: 51
    Được cảm ơn 112 lần


    Theo Điều 43 Luật việc làm 2013 thì các đối tượng làm việc theo Hợp đồng lao động và hợp đồng làm việc phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp mà không phân biệt cơ quan, đơn vị, tổ chức kinh tế có bao nhiêu người thì mới phải đóng Bảo hiểm thất nghiệp bạn nhé. Chi tiết bạn xem tại Điều 43 nêu trên.

     
    Báo quản trị |  
  • #529425   29/09/2019

    HNP1997
    HNP1997
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/05/2019
    Tổng số bài viết (507)
    Số điểm: 4315
    Cảm ơn: 25
    Được cảm ơn 182 lần


    Xin được thông tin đến bạn một số vấn đề sau :
     
    Đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 43 Luật Việc làm 2013 được quy định tại Điều 13 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình thu bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; cấp sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành như sau:
     
    1. Người lao động
     
    1.1. Người lao động tham gia BHTN khi làm việc theo HĐLĐ hoặc HĐLV như sau:
     
    a) HĐLĐ hoặc HĐLV không xác định thời hạn;
     
    b) HĐLĐ hoặc HĐLV xác định thời hạn;
     
    c) HĐLĐ theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 3 tháng đến dưới 12 tháng.
     
    1.2. Người đang hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hằng tháng; người giúp việc gia đình có giao kết HĐLĐ với đơn vị quy định tại Khoản 2 Điều này không thuộc đối tượng tham gia BHTN.
     
    2. Đơn vị tham gia BHTN
     
    Đơn vị tham gia BHTN là những đơn vị quy định tại Khoản 3 Điều 4.
     
    Ngoài ra, Điều 43 Luật Việc làm 2013 quy định về đối tượng bắt buộc tham gia bảo hiểm thất nghiệp như sau:
     
    1. Người lao động phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp khi làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc như sau:
     
    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc không xác định thời hạn;
     
    b) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc xác định thời hạn;
     
    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.
     
    Trong trường hợp người lao động giao kết và đang thực hiện nhiều hợp đồng lao động quy định tại khoản này thì người lao động và người sử dụng lao động của hợp đồng lao động giao kết đầu tiên có trách nhiệm tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
     
    2. Người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này đang hưởng lương hưu, giúp việc gia đình thì không phải tham gia bảo hiểm thất nghiệp.
     
    3. Người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp bao gồm cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, đơn vị vũ trang nhân dân; tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp; cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế hoạt động trên lãnh thổ Việt Nam; doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ gia đình, hộ kinh doanh, tổ hợp tác, tổ chức khác và cá nhân có thuê mướn, sử dụng lao động theo hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều này.
     
    Trên đây là nội dung quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại Điều 43 Luật Việc làm 2013. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HNP1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2019)