Hỏi về đối tượng phải nộp bảo hiểm thất nghiệp?

Chủ đề   RSS   
  • #57613 11/08/2010

    thuha_0211

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Hỏi về đối tượng phải nộp bảo hiểm thất nghiệp?

    Là chủ tịch công đoàn chuyên trách ở các doanh nghiệp, hoặc là cán bộ công đoàn chuyên trách ở các DN, hưởng lương từ nguồn kinh phí của tổ chức công đoàn, không ký HĐLĐ với chủ DN thì có thuộc đối tượng phải nộp BHTN không?, nếu có thì theo quy định tại văn bản nào?, Rất mong được luật sư, và các thành viên trong diễn đàn giải thích. Xin cám ơn!
     
    7119 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #57706   12/08/2010

    nguyenbuibahuy
    nguyenbuibahuy
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (469)
    Số điểm: 3185
    Cảm ơn: 72
    Được cảm ơn 65 lần


        Căn cứ vào khoản 2, 3, 4 Điều 2 Luật bảo hiểm xã hội 2006, thì chủ tịch công đoàn, và cán bộ công đoàn chuyên trách thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm thất nghiệp nếu là công dân Việt Nam làm việc theo hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc mà các hợp đồng này không xác định thời hạn hoặc xác định thời hạn từ đủ mười hai tháng đến ba mươi sáu tháng với chính tổ chức công đoàn đó.

    Nguyễn Bùi Bá Huy - nguyenbuibahuy@gmail.com

    Công Ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu - www.saigon-asialaw.com

     
    Báo quản trị |  
  • #58045   16/08/2010

    thuha_0211
    thuha_0211

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2009
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Theo quy định bạn nói như vậy là đúng. nhưng trong trường hợp cụ thể thì các cán bộ công đoàn chuyên trách thuộc tổ chức công đoàn, làm việc tại các doanh nghiệp. không phải ký bất cứ một loại hợp đồng nào (HĐLĐ, HĐLV), thì có thuộc đối tượng phải nộp bảo hiểm thất nghiệp không? rất mong được sự giải thích của các bạn.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuha_0211 vì bài viết hữu ích
    leduclam (11/12/2014)