Hỏi về đối tượng nộp thuế GTGT

Chủ đề   RSS   
  • #299793 27/11/2013

    linh3715

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 225
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đối tượng nộp thuế GTGT

    Mình có thắc mắc như thế này:
    1. Nghị định 123/2008 hướng dẫn luật thuế GTGT, Điều 6 quy định về thuế suất 0% đối với hàng hóa xuất khẩu (khi đáp ứng đủ các điều kiện). Đến Nghị định 121/2011, Khoản 2 Điều 1 quy định: ko phải kê khai, tính nộp thuế GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ do đối tượng nộp thuế tại VN cung cấp ở ngoài VN, như vậy mình hiểu cung cấp ngoài VN là xuất khẩu liệu có đúng ko? Và có mâu thuẫn với Điều 6 Nghị định 123 ko?
    2. Trong Nghị định 121 cũng có quy định tại Khoản 15 Điều 1 về việc khấu trừ thuế GTGT với hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu. Tại sao đã quy định thuế suất 0% hay ko thuộc đối tượng chịu thuế mà vẫn khấu trừ là sao? Giải thích giúp mình, phần này khó hiểu và lằng nhằng quá! :(
    MONG MỌI NGƯỜI GIẢI ĐÁP GIÚP MÌNH!

    Cập nhật bởi longquochan ngày 28/11/2013 01:39:33 SA
     
    2191 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299859   28/11/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 48 lần


    chào bạn,

       1.  theo mình thì cung cấp ở ngoài VN có nghĩa là công ty mua hàng hóa ở nước ngoài, không nhập khẩu vào VN và bán hàng hóa đó cho 1 đối tác ở ngoài VN. (bạn xem thêm k1- đ 5 thông tư số 06/2012/TT-BTC nhé).

    2. như bạn đã nói thì NĐ 123/2008, điều 6 quy định thuế suất 0% đối với hàng hóa xuất khẩu nhưng phải đáp ứng đủ các điều kiện theo luật định, vậy những hàng hóa XK khác không đáp ứng điều kiện thì vẫn là đối tượng chịu thuế và sẽ tiến hành khấu trừ thuế. 

    đó là ý kiến của mình, bạn tham khảo nhé, chúc bạn học tốt. 

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |