Hỏi về đối tượng được hưởng 25% phụ cấp công vụ đang trong thời gian tập sự

Chủ đề   RSS   
  • #432482 02/08/2016

    Hỏi về đối tượng được hưởng 25% phụ cấp công vụ đang trong thời gian tập sự

    Thưa luật sư, xin cho tôi hỏi đối với cán bộ công chức đang trong thời gian tập sự ở địa phương là huyện miền núi (được hưởng phụ cấp khu vực 0.5) thì có được hưởng 100% lương bao gồm 25% phụ cấp công vụ không? vì ở địa phương tôi là huyện miền núi tỉnh Kon Tum (phụ cấp khu vực 0.5), một số cán bộ tập sự được hưởng 25% công vụ, một số cán bộ không được hưởng. Vậy đâu mới là đúng? Tôi xin cảm ơn.

    Cập nhật bởi hienhangkute ngày 02/08/2016 04:27:18 CH
     
    3027 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #435719   12/09/2016

    lamsonlawyer
    lamsonlawyer
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2012
    Tổng số bài viết (894)
    Số điểm: 5515
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 435 lần


    Chào bạn, liên quan đến vấn đề bạn hỏi, Luật sư tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 1  và Khoản 3 Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP:

    “1. Người được tuyển dụng vào công chức phải thực hiện chế độ tập sự để làm quen với môi trường công tác, tập làm những công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.

    3. Nội dung tập sự:

    a) Nắm vững quy định của Luật Cán bộ, công chức về quyền, nghĩa vụ của công chức, những việc công chức không được làm; nắm vững cơ cấu tổ chức, chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan, tổ chức, đơn vị đang công tác, nội quy, quy chế làm việc của cơ quan, tổ chức, đơn vị và chức trách, nhiệm vụ của vị trí việc làm được tuyển dụng;

    b) Trao dồi kiến thức và kỹ năng chuyên môn, nghiệp vụ theo yêu cầu của vị trí việc làm được tuyển dụng;

    c) Tập giải quyết, thực hiện các công việc của vị trí việc làm được tuyển dụng.”

    Theo quy định trên thì trong thời gian thực hiện chế độ tập sự, người được tuyển dụng vào công chức chưa độc lập thực hiện công vụ, chưa được cơ quan quản lý bổ nhiệm công chức.

    Theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP của Chính phủ về chế độ phụ cấp công vụ thì đối tượng được áp dụng chế độ phục cấp công vụ không có đối tượng là người được tuyển dụng vào công chức đang thực hiện chế độ tập sự.  

    Theo các quy định trên thì khi bạn nhận được Quyết định bổ nhiệm công chức thì bạn mới được hưởng chế độ phụ cấp công vụ theo quy định.

    Trân trọng!

    Luật sư Nguyễn Lâm Sơn

    Hotline: 0919 089 888

    CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

    Điện thoại: 024 3789 8686

    Tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến: 1900 1958

    Email: luatsu@luatthanhdo.com.vn

    Website: http://luatthanhdo.com - http://luatthanhdo.com.vn

    * CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    1. Tư vấn các vấn đề pháp lý: Đầu tư, doanh nghiệp, thương mại, lao động, đất đai, nhà ở, tài chính, kế toán, hôn nhân gia đình, thừa kế…;

    2. Tham gia tranh tụng;

    3. Đại diện ngoài tố tụng;

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ:

    Thông qua địa chỉ email: luatsu@luatthanhdo.com.vn, Website: www.luatthanhdo.com - www.luatthanhdo.com.vn hoặc tổng đài tư vấn luật trực tuyến: 1900 1958

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com