Hỏi về điều kiện hưởng lương hưu khi nghỉ việc từ năm 1984

Chủ đề   RSS   
  • #524952 02/08/2019

    vinhphuc1953

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Hỏi về điều kiện hưởng lương hưu khi nghỉ việc từ năm 1984

    Hỏi: Đủ điều kiện hưởng lương hưu có được hưởng trợ cấp thôi việc?.

    Bà Phạm Thị Ngọc Trâm có thời gian công tác là 34 năm (1952 – 1984).

    Trong năm 1984 Bà bị buộc thôi việc và đến năm 2001 Bà được cơ quan có thẩm quyền (UBND tỉnh Bình Thuận) thay đổi kỷ luật từ buộc thôi việc thành nghỉ thôi việc từ ngày 01/07/1984.

    Hỏi: Như vậy. Thời gian công tác của Bà trước ngày 01/07/1984 có được hưởng chế độ BHXH (Hưu trí) hay không?. Hay bắt buộc phải hưởng chế độ TRỢ CẤP thôi việc.

     
    2158 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vinhphuc1953 vì bài viết hữu ích
    admin (08/08/2019) ThanhLongLS (03/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525000   03/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Theo khoản 4, Điều 139 Luật BHXH năm 2006 thì người lao động có thời gian làm việc trong khu vực nhà nước trước ngày 1/1/1995 nếu chưa nhận trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp một lần, trợ cấp xuất ngũ, phục viên thì thời gian đó được tính là thời gian đã đóng BHXH.

    Ngày 29/7/2010, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội đã ban hành Công văn số 2570/LĐTBXH-BHXH hướng dẫn thực hiện chế độ BHXH đối với người nghỉ việc trước năm 1995 như sau:

    - Người lao động có thời gian công tác liên tục trong khu vực nhà nước, nghỉ việc đúng pháp luật trước năm 1995 mà chưa nhận trợ cấp thôi việc thì thời gian công tác liên tục được xem xét để tính là thời gian công tác hưởng chế độ BHXH. Thời gian công tác nói chung không được tính để hưởng chế độ BHXH.

    - Theo quy định tại khoản 12, Mục II Thông tư số 13/NV ngày 4/9/1972 của Bộ Nội vụ thì người lao động có thời gian công tác trong khu vực nhà nước mà tự ý bỏ việc thì thời gian công tác trước đó không được tính để hưởng chế độ BHXH.

    - Việc xác định thời gian công tác để tính hưởng BHXH đối với người lao động làm việc trong khu vực nhà nước đã nghỉ việc trước năm 1995 phải căn cứ vào hồ sơ gốc. Trường hợp không còn hồ sơ gốc thì thực hiện theo hướng dẫn tại khoản 9, Mục D Thông tư số 03/2007/TT-BLĐTBXH ngày 30/1/2007 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội thì trường hợp khi cấp sổ BHXH hoặc khi giải quyết chế độ hưu trí, tử tuất đối với người lao động chưa được cấp sổ BHXH mà không còn hồ sơ gốc thì phải có văn bản của cơ quan chủ quản giải trình lý do bị mất, đồng thời xác nhận về quá trình tham gia BHXH và phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về những xác nhận đó, kèm theo các giấy tờ có liên quan đến thời gian làm việc, nơi làm việc, tính chất công việc, tiền lương, tiền công (nếu có).

    Như vậy, Bà được cơ quan có thẩm quyền (UBND tỉnh Bình Thuận) thay đổi kỷ luật từ buộc thôi việc thành nghỉ thôi việc từ ngày 01/07/1984 mà nghỉ việc đúng pháp luật thì được hưởng chế độ BHXH, nếu nghỉ thôi việc mà tự ý bỏ việc thì thời gian công tác trước đó không được tính để hưởng chế độ BHXH.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2019) admin (08/08/2019)
  • #525026   04/08/2019

    vinhphuc1953
    vinhphuc1953

    Male
    Sơ sinh

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (28)
    Số điểm: 440
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 13 lần


    Ông Nguyễn Minh Hoa có thời gian công tác trên 20 năm (1972 - 1992). Ông được nghỉ thôi việc theo Nghị quyết 176 của Hội đồng Bộ trưởng và khi thôi việc Ông chưa được nhận chế độ thôi việc, được UBND huyện và UBND tỉnh xác nhận.

    Như vậy. Ông Phạm Minh Hoa có được giải quyết chế độ BHXH hay không, nếu được căn cứ vào văn bản qui định pháp luật nào, qui định về thủ tục hồ sơ như thế nào và liên hệ với cơ quan nào để được giải quyết?. 

    Trân trọng cảm ơn./.

    Trả lời xin được gửi  qua email: vinhphuc1953@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vinhphuc1953 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2019)
  • #525089   05/08/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1306)
    Số điểm: 7549
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 795 lần
    Lawyer

    Theo quy định, thời gian công tác trước ngày 1-1-1995 của người lao động làm việc trong khu vực nhà nước được xem xét để tính hưởng BHXH với điều kiện quá trình công tác phải liên tục đến ngày 31-12-1994. Trường hợp thuyên chuyển công tác phải có quyết định điều động của đơn vị cũ và quyết định đồng ý tiếp nhận của đơn vị mới. Trường hợp nghỉ việc nhận trợ cấp thôi việc một lần hoặc tự ý bỏ việc trước tháng 1-1995 thì không được tính thời gian công tác trước khi nghỉ hoặc bỏ việc để hưởng BHXH. 

    Trường hợp của ông đã nghỉ việc trước tháng 1-1995 nên BHXH TPHCM không có thẩm quyền để xem xét tính thời gian công tác trước khi nghỉ việc của ông để hưởng BHXH. Nếu ông không thuộc trường hợp tự ý bỏ việc và chưa được đơn vị cũ giải quyết trợ cấp thôi việc thì cơ quan cũ trước đây có văn bản xác nhận về quá trình công tác, diễn biến tiền lương, việc chưa nhận trợ cấp thôi việc, trợ cấp một lần kèm bản sao hồ sơ gốc trình UBND tỉnh để đề nghị Bộ LĐTB-XH xem xét, quyết định việc tính thời gian công tác đã nghỉ việc trước ngày 1-1-1995 của ông theo quy định.

    Khi Bộ LĐTB-XH có văn bản chấp thuận tính thời gian công tác, thì cơ quan mới có cơ sở để cộng nối thời gian công tác trước năm 1995 của ông là thời gian công tác để hưởng BHXH.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/08/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/