DanLuat 2015

hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #268046 09/06/2013

    gollandvietnam

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    hỏi về điều kiện hưởng chế độ thai sản?

    cho tôi hỏi: theo luật bảo hiểm xã hội hiện hành người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 6 tháng tuổi có được hưởng chế độ thai sản không?

     
    2733 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #268054   09/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, theo luật BHXH hiện hành thì khi nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi, NLĐ được hưởng chế độ thai sản.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    gollandvietnam (10/06/2013)
  • #268074   10/06/2013

    hoada921
    hoada921
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 43 lần


    Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    "1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

    Như vậy, chỉ khi con nuôi dưới 4 tháng tuổi và trong thời hạn 12 tháng trước khi nhận nuôi con nuôi NLĐ đã đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên mới được hưởng chế độ thai sản.

    --

    Best Regard

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoada921 vì bài viết hữu ích
    gollandvietnam (10/06/2013)
  • #268121   10/06/2013

    gollandvietnam
    gollandvietnam

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 140
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    theo công văn 1477/bhxh-CSXH và điều 157 Bộ luật lao động số 10/2012/qh13 thì thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con là 6 tháng, vậy mình muốn hỏi là  thời gian nghỉ thai sản khi sinh con áp dụng đối với lao động nữ tàn tật, hoặc lao động nữ làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thì là bao nhiêu?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #268146   10/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Thời gian nghỉ thai sản khi sinh con đối với tất cả mọi đối tượng LĐ nữ đều là 6 tháng, không phụ thuộc vào công việc nặng nhọc hay không.

    Chỉ có trường hợp sinh đôi trở lên thì mỗi con sinh thêm được nghỉ thêm 1 tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    gollandvietnam (10/06/2013)
  • #268184   10/06/2013

    hoada921
    hoada921
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 43 lần


    Điểm b khoản 2 Điều 240 BLLĐ 2012 quy định:

    Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01/5/2013 (ngày BLLĐ 2012 có hiệu lực) vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH 2006 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của BL này.

    Do đó, mặc dù Luật BHXH 2006 có quy định thời gian nghỉ thai sản với lao động nữ làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm...là 5 tháng, đối với lao động nữ là người tàn tật là 6 tháng, thì đến nay thời gian này vẫn sẽ được áp dụng thống nhất là 6 tháng - theo BLLĐ.

    Thời gian tới, có thể Luật BHXH sẽ được sửa đổi nội dung này để phù hợp với nội dung tương ứng trong BLLĐ mới.

    --

    BR

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
  • #268283   10/06/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13487)
    Số điểm: 93016
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn hoada921 kết luận thì đúng, nhưng điều khoản bạn trích dẫn chẳng liên quan gì đến kết luận này cả.

     
    Báo quản trị |  
  • #268852   13/06/2013

    hoada921
    hoada921
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 43 lần


    Thế thì bạn ntdieu lại chưa hiểu hết ý của mình.

    Bạn gollandvietnam có đề cập đến Công văn số 1477/BHXH-CSXH ở trên, trong đó, nội dung công văn có phần hướng dẫn về chế độ thai sản đối với trường hợp người có thời gian nghỉ sinh con trước ngày 01/5/2013 mà đến ngày 01/5/2013 vẫn đang trong thời gian hưởng chế độ khi sinh con thì thực hiện theo Điều 157 BLLD mới.

    Công văn cũng ví dụ cụ thể về việc 1 người theo luật cũ vốn được hưởng chế độ 4 tháng, nhưng tại thời điểm giao thời như thế này, người này còn đang trong thời gian hưởng chế độ, sẽ được hưởng thêm 2 tháng chế độ để đủ thành 6 tháng theo luật mới. Tuy nhiên, Công văn lại không đề cập đến trường hợp người lao động làm công việc nặng nhọc, độc hại vốn chỉ được nghỉ 5 tháng theo luật cũ (hay cả lao động tàn tật - đối tượng này là 6 tháng rồi thì dù luật mới hay cũ vẫn là 6 tháng).

    Điều luật được trích dẫn mang hàm ý chung cho các trường hợp lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày BL mới có hiệu lực...mà không phân biệt lao động làm việc trong điều kiện bình thường, nặng nhọc hay lao động tàn tật.

    Theo đó, tương tự như hướng dẫn trên của công văn thì dù phụ nữ làm công việc nặng nhọc khi sinh con đến thời điểm hiện tại vẫn đang trong thời gian hưởng chế độ, thì cũng sẽ được hưởng thêm 1 tháng gộp vào thời gian 5 tháng đã được giải quyết chế độ theo luật cũ.

    Ý mình khi trích dẫn điều luật là như vậy đấy!

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-