DanLuat 2015

Hỏi về điều kiện để xét tai nạn lao động

Chủ đề   RSS   
  • #301468 09/12/2013

    Hongthu.ximangquangson

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về điều kiện để xét tai nạn lao động

    Công ty mình có một vấn đề mong các luật sư tư vấn:

    Vấn đề xảy ra là người lao động của công ty bị tai nạn trên đường đi làm về nhưng không được công nhận là tai nạn lao động chỉ vì lí do sau: Hết giờ làm việc là 17 giờ, NLĐ đi xe máy về được khoảng 10 phút thì bị tai nạn, tuy nhiên, khi công an giao thông lập biên bản khám nghiệm hiện trường lại ghi tai nạn xảy ra vào hồi 17 giờ (họ ghi theo lời khai của người dân địa phương).

    Mặc dù công ty khẳng định NLĐ về đúng giờ (17 giờ mới ra khỏi công ty) nhưng công an không lập biên bản, nên sau đó công ty mình đã kết luận vụ tai nạn trên không phải TNLĐ.

    Mình thấy thiệt thòi cho NLĐ quá, mong luật sư chỉ giúp công ty mình làm như vậy có đúng không ạ?

     
    2993 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #301497   09/12/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định sau:

    Điều 19 Nghị định 152/2006/NĐ-CP

    Điều 19. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động theo khoản 1 Điều 39 và điều kiện hưởng chế độ bệnh nghề nghiệp theo khoản 1 Điều 40 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Bị tai nạn tại nơi làm việc và trong giờ làm việc kể cả trong thời gian nghỉ giải lao, ăn giữa ca, thời gian chuẩn bị và kết thúc công việc.

    2. Bị tai nạn ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động.

    3. Bị tai nạn trên tuyến đường đi và về từ nơi ở đến nơi làm việc trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý.

    Trong khoảng thời gian hợp lý là khoảng thời gian cần thiết để đến nơi làm việc trước giờ làm việc hoặc trở về sau giờ làm việc. Tuyến đường hợp lý là tuyến đường thường xuyên đi và về từ nơi thường trú hoặc nơi đăng ký tạm trú đến nơi làm việc và ngược lại.

    Nên mình thấy trong trường hợp này là thuộc tai nạn lao động.

    Theo điều 145 BLLD 2012

    Điều 145. Quyền của người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

    1. Người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được hưởng chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    2. Người lao động thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc mà người sử dụng lao động chưa đóng bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội, thì được người sử dụng lao động trả khoản tiền tương ứng với chế độ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội.

    Việc chi trả có thể thực hiện một lần hoặc hằng tháng theo thỏa thuận của các bên.

    Thì nếu NLĐ đã đóng BHXH thì trách nhiệm thuộc về BHXH. chắc trong truờng hợp này rơi vào trường hợp 2 nên cty mới trốn tránh trách nhiệm như vậy. Mức hưởng trợ cấp bạn coi theo Link sau:

    http://bhxhtphcm.gov.vn/bao-hiem-xa-hoi/bao-hiem-xa-hoi-bat-buoc/37/che-do-tai-nan-lao-dong--benh-nghe-nghiep/

    Nếu công ty không đồng ý trả trợ cấp (nếu thuộc khaỏn 2) thì NLD có thể khởi kiện để yêu cầu bồi thường. 

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    Hongthu.ximangquangson (10/12/2013)
  • #301520   09/12/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13494)
    Số điểm: 93051
    Cảm ơn: 3049
    Được cảm ơn 4679 lần
    SMod

    Chào bạn, bạn hỏi với tư cách nhân danh cty hay hỏi như là bạn của người lao động ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Hongthu.ximangquangson (10/12/2013)
  • #301542   09/12/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Không hiểu tại sao công ty bạn hongthu lại có kết luận kỳ cục thế nhỉ???

    Mà cả cơ quan công an nữa, có mặt sau khi TN xảy ra, nghe người dân nói thì làm sao chính xác giờ được (liệu có ai khi nhìn thấy TN xảy ra lại nhớ là phải nhìn đồng hồ xem mấy giờ, mà liệu có đồng hồ để mà nhìn không), vậy thì khi điều tra tìm hiểu lại nếu thấy hợp lý thì có quyền điều chỉnh trong biên bản chứ nhỉ?

    Cứ căng nhau kiểu này thì chỉ khổ cho người bị tai nạn thôi.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Hongthu.ximangquangson (10/12/2013)
  • #301592   10/12/2013

    Hongthu.ximangquangson
    Hongthu.ximangquangson

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/07/2013
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cám ơn ý kiến tư vấn của các bác.

    Em hỏi với tư cách là người lao động các bác ạ (em làm về BHXH của cty mà).

    Trường hợp này bên em đã gửi cv cho công an đề nghị sửa lại biên bản nhưng họ không nghe, mà xét về "thời gian hợp lý" thì theo biên bản điều tra của công an thì ông này lại bị tai nạn khi vừa hết giờ làm việc (17 giờ), mà BHXH tỉnh mình họ làm chặt lắm.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-