DanLuat 2015

Hỏi về điều chỉnh thời gian hiệu lực của hợp đồng và thời gian ký kết hợp đồng kinh tế

Chủ đề   RSS   
  • #228700 23/11/2012

    thanghn533

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về điều chỉnh thời gian hiệu lực của hợp đồng và thời gian ký kết hợp đồng kinh tế

    Kính chào luật sư,

    Tôi xin hỏi Luật sư về trường hợp như sau:

    Công ty tôi có ký kết Hợp đồng giao khoán với công ty B (cung cấp dịch vụ nhân công dọn vệ sinh công trường). Hai bên cùng thỏa thuận ngày ký kết là ngày có hiệu lực của Hợp đồng (ngày 02/01/2011).

    Tuy nhiên thực tế thời gian bắt đầu thực thi công việc là từ ngày 01/10/2010, do đó Công ty tôi đã làm bổ sung 01 Phụ lục Hợp đồng kinh tế (ký ngày 05/01/2011) về việc điều chỉnh lại thời gian có hiệu lực của Hợp đồng kinh tế là ngày 01/10/2010, với lý do là cho phù hợp theo điều kiện thực tế ở công trường.

    Lý do không thay đổi được HĐKT là do Công ty đã thay đổi người đại diện pháp luật

    Vậy cho tôi hỏi việc 2 bên thỏa thuận thời hạn bắt đầu thực hiện hợp đồng trước thời điểm có hiệu lực (có thể hiện qua Phụ lục hợp đồng kinh tế) có được không?có ảnh hưởng gì trong quá trình thanh quyết toán không?

    Xin cảm ơn Luật sự.

    Trân trọng kính chào.

     
    30081 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanghn533 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229504   27/11/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3222
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


     

    Chào ban, Công ty Luật hợp danh Sự Thật tư vấn như sau:

            Thời hạn của hợp đồng là khoảng thời gian các bên thực hiện quyền và nghĩa vụ của mình theo thỏa thuận tại hợp đồng đã được hai bên giao kết. Do đó thời hạn thực hiện hợp đồng là khoảng thời gian có hiệu lực của hợp đồng. Về nguyên tắc hợp đồng có hiệu lực từ thời điểm giao kết.  Hợp đồng chỉ có thể có hiệu lực tại thời điểm giao kết hoặc sau khi giao kết chứ không có hiệu lực " trở về trước" được. Tuy nhiên, thời điểm có hiệu lực của hợp đồng dân sự còn được xác định theo sự thỏa thuận của các bên ( Điều 405 Bộ luật dân sự 2005). Hợp đồng kinh tế của hai công ty có hiệu lực ngày 2/1/2011. và do tình hình công việc, hai công ty thỏa thuận sửa đổi  thời điểm có hiệu lực là ngày 01/10/2010 kí vào ngày 5/1/2011.  Hai công ty đã bổ sung sửa đổi thời hạn thực hiện hợp đồng thông qua phụ lục hợp đồng.  Điều khoản mà hai bên sửa đổi thể hiện qua phụ lục của hợp đồng được sự đồng ý của hai bên, thì phụ lục của hợp đồng này vẫn có hiệu lực. Theo Điều 408 Bộ luật dân sự 2005 về Phụ lục hợp đồng quy định :

    "1. Kèm theo hợp đồng có thể có phụ lục để quy định chi tiết một số điều khoản của hợp đồng. Phụ lục hợp đồng có hiệu lực như hợp đồng. Nội dung của phụ lục hợp đồng không được trái với nội dung của hợp đồng.

    2. Trong trường hợp phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với nội dung của điều khoản trong hợp đồng thì điều khoản này không có hiệu lực, trừ trường hợp có thỏa thuận khác. Trong trường hợp các bên chấp nhận phụ lục hợp đồng có điều khoản trái với điều khoản trong hợp đồng thì coi như điều khoản đó trong hợp đồng đã được sửa đổi.

            Về bản chất, thời điểm có hiệu lực của hợp đồng chính là thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của các bên.  Nếu thỏa thuận thời hạn hợp đồng trước thời điểm có hiệu lực của hợp đồng sẽ ảnh hướng tới  vấn đề thanh quyết toán.  Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng cũng là bắt đầu thời hạn thực hiện của hợp đồng. Bởi lẽ, hợp đồng phát sinh hiệu lực từ thời điểm nào thì các vấn đề phát sinh của hai bên mới bắt đầu được giải quyết. Đối với trường hợp này, hai bên đã thỏa thuận rằng thời điểm có hiệu lực được sửa đổi là ngày 01/10/2010 thì ngày này là ngày phát sinh quyền và nghĩa vụ của hai công ty, và cũng là thời điểm để tính các khoản thanh quyết toán. còn ngày kí kết thì không ảnh hưởng gì tới vấn đề này. Vì hai bên đã sửa đổi điều này thể hiện thông qua phụ lục  hợp đồng.

    Trân trọng! 

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    vuvantoan150788 (27/12/2012) ThanhLongLS (06/07/2019)
  • #515894   28/03/2019

    Kính chào luật sư!

    Tôi xin hỏi Luật sư về trường hợp như sau:

    Tôi đang chuẩn bị ký 01 hợp đồng mua bán hàng hóa theo kết quả đấu thầu có quyết định phê duyệt của chủ đầu tư (Bên mời thầu) vào ngày 11 tháng 01 năm 2019. Nhưng quy quy định (Kế hoạch) hàng hóa đó được sử dụng trong năm 2020 Vậy trong trường hợp này cho tôi hỏi:

    1. Thời gian thực hiện của hợp đồng có phải từ ngày 01/01/2020 hay không?

    2.  Thời gian hiêu lực của hợp đồng tính từ thời điểm nào, có thể tính từ thời điểm hai bên ký kết được không?

    3. Hợp đồng phải kết trong khoảng thời gian nào là đúng quy định? 

    Xin cảm ơn Luật sự.

    Trân trọng kính chào.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huangochuy vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019)
  • #516392   01/04/2019

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3258)
    Số điểm: 21188
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1084 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    - Kế hoạch thự hiện như thế nào tùy thuộc vào sự hoạch định của người mua hàng và các bên có thể thương lượng để thuận lợi nhất cho cả 2 bên. Vì vậy, trừ khi bạn thương lượng lại sau khi trúng thầu, việc thực hiện kế hoạch hàng hóa là như bạn đã nêu. Lưu ý: Thực hiện hợp đồng bao gồm nhiều công việc, trong đó kế hoạch hàng hóa là 01 phần (ví dụ còn các quy định về bảo đảm hợp đồng, các bước chuẩn bị,...)

    - Thời gian hiệu lực hợp đồng do các bên thống nhất. Thời điểm ký kết hợp đồng cũng do các bên tự định đoạt.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2019) huangochuy (12/04/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com