DanLuat 2015

Hỏi về điều 226b và thời điểm áp dụng theo Luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009.

Chủ đề   RSS   
  • #51818 15/05/2010

    hoang166

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về điều 226b và thời điểm áp dụng theo Luật hình sự sửa đổi bổ sung 2009.

    Gửi các luật sư.

    Tôi đã làm một việc vi phạm pháp luật bằng cách chiếm đoạt tài sản bằng công nghệ cao thực hiện vào tháng 11/2009. Vụ việc đến nay vẫn chưa có quyết định khởi tố của cơ quan điều tra, tuy nhiên một số báo chí đăng tải  vụ việc của tôi đang được điều tra theo điều 226b Bộ luật hình sự.( Chi tiết http://www.cand.com.vn/vi-VN/kinhte/2010/5/130694.cand )
    Tuy nhiên tôi có đọc và được biết BLHS sửa đổi có hiệu lực thi hành từ 1/1/2010.
    Vậy tôi muốn hỏi cơ quan thi hành pháp luật có quyền khởi tố tôi theo quy định của bộ luật hình sự sửa đổi không?

    Xin chân thành cảm ơn các anh.
     
    19278 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #54707   24/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    Điểm c khoản 1 Điều 1 Nghị quyết số 33/2009/QH12 ngày 19/6/2009 của Quốc hội về việc thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Bộ luật hình sự quy định:
    Các khoản 5, 6, 7, 9, 10, 11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19, 20, 21, 22, 23, 24, 25, 26, 27, 28, 29, 30, 31, 34 Điều  1 sửa đổi, bổ sung các điều 119, 120, 160, 164a, 164b, 170a, 171, 174, 181a, 181b, 181c, 182, 182a, 182b, 185, 190, 191a, 202, 224, 225, 226, 226a, 226b, 230a, 230b, 251 của Bộ luật hình sự và các quy định khác không có lợi cho người phạm tội thì không áp dụng đối với những hành vi phạm tội xảy ra trước 0 giờ 00 ngày 01/01/2010 mà sau thời điểm đó mới bị phát hiện, đang bị điều tra, truy tố, xét xử hoặc đối với người đang được xét giảm thời hạn chấp hành hình phạt, xoá án tích; trong trường hợp này, vẫn áp dụng các diều khoản tương ứng của Bộ luật hình sự chưa được sửa đổi, bổ sung để giải quyết.
    Như vậy, cơ quan điều tra không được khởi tố bạn theo quy định của ộ luật hình sự sửa đổi.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #55555   30/06/2010

    hoang166
    hoang166

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Gửi anh.

    Quả thực tôi đang rất lo lắng về vụ việc của mình, bài trả lời của anh đã giúp tôi yên tâm được phần nào đó.

    Hiện vụ việc của tôi đang được PC14 CATP Hà nội thụ lý hồ sơ. Tuy nhiên sự việc đã xảy ra đến 7 tháng rồi mà họ vẫn chưa có một động thái gì mới cả. Tôi không am hiểu nhiều lắm về pháp luật nhưng muốn tham khảo ý kiến của anh để thêm an tâm.

    Liệu khi vụ án của tôi bị lên báo chí như vậy thì chiều hướng xử lý của các cơ quan chức năng trong trường hợp này thế nào? Hoạt động của các sàn vàng thời gian vừa qua rất nhộm nhoạm và chưa có cơ quan nào đứng ra quản lý các sàn vàng, vậy nếu xử lý theo chiều hướng "chiếm đoạt tài sản" chung thì tôi có đủ yếu tố để cấu thành tội "lừa đảo chiếm đoạt tài sản" hay một tội danh nào đó về chiếm đoạt tài sản không?

    Rất cảm ơn sự quan tâm của anh. Mong chờ hồi âm của anh.

     
    Báo quản trị |  
  • #55587   30/06/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!
    1/ Việc khởi tố, truy tố và xét xử là các hoạt động tố tụng được các cơ quan tiến hành tố tụng thực hiện theo trình tự, thủ tục do BLTTHS quy định. Vì vậy, việc báo chí đưa tin về vụ án chẳng có ảnh hưởng gì đến chiều hướng xử lý vụ án cả.
    2/ BLHS 1999 chỉ quy định 3 tội phạm liên quan đến việc khai thác, sử dụng thông tin trên mạng và thông tin trong máy tính. Khách thể chung của các tội này là trật tự công cộng, an toàn công cộng. Đó là:
    Điều 224: Tội tạo ra và lan truyền, phát tán các chương trình vi rút tin học.
    Khách thể loại của tội phạm này là các quy định của Nhà nước về an toàn các chương trình tin học.
    Điều 225: Tội vi phạm các quy định về vận hành, khai thác và sử dụng mạng máy tính điện tử.
    Khách thể là các quy định của Nhà nước về vận hành, khai thác và sử dụng mạng máy tính điện tử.
    Điều 226: Tội sử dụng trái phép thông tin trên mạng.
    Khách thể là các quy định của Nhà nước về sử dụng thông tin trên mạng và trong máy tính.
    Hành vi của bạn có liên quan đến thông tin mạng, đến thông tin máy tính nhưng nhằm mục đích chiếm đoạt tài sản. Tức là khách thể bị xâm hại là quyền sở hữu tài sản. Vì vậy không thể truy tố bạn theo 3 tội nói trên, mà tuỳ vào hành vi cụ thể của bạn thì bạn sẽ bị truy tố về một trong các tội xâm phạm sở hữu.
    Bạn không mô tả hành vi cụ thể của mình nên không thể biết cụ thể bạn đã phạm vào tội gì. Nhưng có thể đưa ra các ví dụ sau để bạn tham khảo.
    VD1: bạn xâm nhập vào mạng, xâm nhập vào máy tính rồi sử dụng công nghệ cao để chiếm đoạt tài sản mà chủ sở hữu khôn biết. Nghĩa là hành vi của bạn được thực hiện một cách lén lút thì bạn phạm tội "Trộm cắp tài sản".
    VD2: cũng bằng cách trên nhưng bạn đưa ra những thông tin gian dối làm cho chủ sở hữu tin tưởng mà chuyển tài sản (tiền) vào tài khoản của bạn, chủ sở hữu nhận thức việc chuyển tiền cho bạn là hợp pháp thì bạn phạm tội "Lừa đảo chiếm đoạt tài sản".

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-