Hỏi về đền bù giá đất chưa thoả đáng

Chủ đề   RSS   
  • #332963 13/07/2014

    trung9999

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đền bù giá đất chưa thoả đáng

    Chào luật sư.

    Nhà tôi có 500m2 đất đã có sổ đỏ tại khu tái định cư bờ kè cầu thị thạc, thị xã Sông Cầu, Tỉnh Phú Yên. Năm 2011, nhà nước thu hồi đất nhà tôi để làm đường và khu tái định cư trên khuôn viên 500m2 đó và đền bù với giá 100 ngàn/m2. Nhưng theo khung đền bù của tình Phú Yên Đưa ra là 600 ngàn/m2 tại khu tái định cư bờ kè cầu thị thạc, thị xã Sông Cầu, Tỉnh Phú Yên.Tôi thấy giá đền bù chưa thoả đáng và muốn nhờ luật sư tư vấn.Theo luật sư, như vậy giá đền bù đã thoả đáng chưa? Nếu chưa thoả đáng thì tôi có nên khởi kiện hay không?

    Đây là bảng báo giá đất đền bù ngày 31/12/2013 của tỉnh Phú Yên

    http://thuvienphapluat.vn/archive/Quyet-dinh-42-2013-QD-UBND-Bang-gia-dat-tinh-Phu-Yen-nam-2014-vb219519.aspx

    Mong sự giúp đỡ của luật sư. Chân thành cảm ơn.

     
    4652 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #332994   13/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Thứ nhất: Việc Ủy ban nhân dân thị xã Sông Cầu đền bù giá 100.000 nghàn/m2 là không đúng. Bởi vì trong trường hợp nhà nước thu hồi đất để thực hiện các dự án, công trình công cộng…thì phải áp bảng giá theo Quyết định của UBND tỉnh. Theo quy định của Luật đất đai năm 2003 thì mỗi năm UBND tỉnh sẽ ban hành bảng giá đất. Còn theo luật đất đai năm 2013 hiện nay thì cứ 5 năm UBND tỉnh sẽ ban hành bảng giá đất một lần. Căn cứ vào quyết định của UBND tỉnh phú yên tại áp giá tại thửa đất mà nhà nước thu hồi thì gia đình bạn phải được bồi thường 600.000 nghàn/m2.

    Thứ hai: Việc khởi kiện ra tòa án có thẩm quyền

    Theo quy định tại Điều 104 Luật Tố tụng hành chính, thời hiệu khởi kiện là thời hạn mà cá nhân, cơ quan, tổ chức được quyền khởi kiện để yêu cầu Toà án giải quyết vụ án hành chính để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp bị xâm phạm; nếu thời hạn đó kết thúc thì mất quyền khởi kiện. 

    Theo đó, thời hiệu khởi kiện hành vi hành chính về đất đai theo Luật Đất đai; thời hiệu khởi kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính là 1 năm kể từ ngày nhận được hoặc biết được quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc..

    Vì vậy, thời hiệu khởi kiện đã hết, gđ bạn không còn quyền khởi kiện

    Trân trọng!

     

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    trung9999 (14/07/2014)
  • #334801   23/07/2014

    trung9999
    trung9999

    Sơ sinh

    Phú Yên, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư.

    Trong thời gian 5 tháng kể từ ngày có quyết định của ủy ban thị xã về việc dền bù giá đất thì gia đình tôi có làm đơn khiếu nại nhưng không được giải quyết thỏa đáng và kéo dài đến bây giờ. Như vậy, gia đình tôi có khởi kiện tiếp được không vì chưa được giải quyết? Và nếu khởi kiện được thì gia đình tối có quyền ủy thác vụ kiện cho văn phòng luật sư làm người đại diện pháp luật để khởi kiện đuọc không ạ? Mong được giải đáp của luật sư. Chân thành cám ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #335248   26/07/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 334 lần


    Chào bạn

    Tôi xin tư vấn tiếp trường hợp của gia đình bạn.

    Theo quy định của Luật Tố Tụng Hành chính về Quyền khởi kiện vụ án hành chính:

    Cá nhân, cơ quan, tổ chức có quyền khởi kiện vụ án hành chính đối với quyết định hành chính, hành vi hành chính, quyết định kỷ luật buộc thôi việc trong trường hợp không đồng ý với quyết định, hành vi đó hoặc đã khiếu nại với người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại, nhưng hết thời hạn giải quyết khiếu nại theo quy định của pháp luật về khiếu nại mà khiếu nại không được giải quyết hoặc đã được giải quyết, nhưng không đồng ý với việc giải quyết khiếu nại về quyết định, hành vi đó.

    Thời hạn giải quyết khiếu nại:

    Theo quy định của Luật Khiếu nại về khiếu nại lần hai hoặc khởi kiện vụ án hành chính như sau:

    “1. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hết thời hạn giải quyết khiếu nại quy định tại Điều 28 của Luật này mà khiếu nại lần đầu không được giải quyết hoặc kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu mà người khiếu nại không đồng ý thì có quyền khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai; đối với vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày.

    Trường hợp khiếu nại lần hai thì người khiếu nại phải gửi đơn kèm theo quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu, các tài liệu có liên quan cho người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần hai.

    2. Hết thời hạn giải quyết khiếu nại quy định tại Điều 28 của Luật này mà khiếu nại lần đầu không được giải quyết hoặc người khiếu nại không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu thì có quyền khởi kiện vụ án hành chính tại Tòa án theo quy định của Luật Tố tụng hành chính”.

    Như vậy, trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu mà người khiếu nại không đồng ý thì có quyền khiếu nại đến người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần 2. Đối với vùng sâu, vùng xa đi lại khó khăn thì thời hạn có thể kéo dài hơn nhưng không quá 45 ngày.

    Tóm lại: Trong thời gian 5 tháng kể từ ngày có quyết định của ủy ban thị xã về việc dền bù giá đất thì gia đình bạn có làm đơn khiếu nại nhưng không được giải quyết thỏa đáng. Đối chiếu với những điều khoản nêu trên thì sau khi các cấp có thẩm quyền giải quyết khiếu nại cho gia đình bạn nếu gia đình bạn không đồng ý với việc giải quyết đó thì gia đình bạn khởi kiện ra tòa án. Vì vậy hiện nay gia đình bạn đã hết thời hiệu khởi kiện theo quy định của Luật tố tụng hành chính và luật khiếu nại.

     

    Trân Trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #344268   13/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào 

    Hình như bạn đã đối chiếu nhầm văn bản về bảng giá đất của UBND tỉnh Phú Yên. 

    Năm 2011 Nhà nước thu hồi thì phải xem bảng giá đất của UBND tỉnh Phú Yên áp dụng cho năm 2011 chứ không thể lấy bảng giá đât của UBND tỉnh Phú Yên áp dụng cho năm 2014 như bạn dẫn chiếu được.

    Cụ thể là Quyết định Số : 2215/2010/QĐ-UBND ngày 31/12/2010 của UBND tỉnh Phú Yên Về việc ban hành Bảng giá các loại đất trên địa bàn tỉnh Phú Yên năm 2011

    (http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Bat-dong-san/Quyet-dinh-2215-2010-QD-UBND-bang-gia-dat-tren-dia-ban-tinh-Phu-Yen-nam-2011-117431.aspx). 

    Bạn đối chiếu xem trường hợp gia đình bạn đã được giải quyết đúng chưa,

     

     

     

     

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 13/09/2014 09:19:01 SA
     
    Báo quản trị |