DanLuat 2015

Hỏi về đặt tên con

Chủ đề   RSS   
  • #276308 18/07/2013

    phadie

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/03/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đặt tên con

    Vợ Chồng theo Đạo Hồi giáo, nên có tên bằng tiếng Arập (không viết bằng ký tự arập), vậy sau này khai sinh tên con có thể đặt theo tiếng arập không, vì người Hồi giáo lúc nào cũng phải có tên bằng tiếng arập. cũng giống như tiếng anh, cha mẹ có thể không đặt tên con theo họ của cha mẹ, hay không cần họ có được không? nhờ anh chị giải đáp giúp. xin cảm ơn

     
    3423 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276401   19/07/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn  thân mến!

    Nếu cha, mẹ đều là người Việt Nam thì việc đặt tên con và khai sinh cho con cũng không phức tạp. Điều 26 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định cá nhân có quyền có họ, tên. Họ, tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó. Cá nhân xác lập, thực hiện quyền, nghĩa vụ dân sự theo họ, tên của mình đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận. Việc sử dụng bí danh, bút danh không được gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của người khác. 

    Vì vậy, trường hợp trên có thể tiến hành khai sinh. Ở đây, việc đặt tên con không dài, không phức tạp sẽ không gây khó cho cán bộ hộ tịch.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    phadie (20/07/2013)

0 Thành viên đang online
-