Hỏi về đất đai

Chủ đề   RSS   
  • #344 16/10/2008

    hoi4461

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đất đai


    Tên tôi : Nguyễn Xuân Thăng , sinh năm 1951

    Quê quán : KP5 - P.An Phú - TP Tam Kỳ - Quảng Nam

    Vào năm 1984 , tôi được ông chủ tịch UBND thị xã Tam Kỳ là ông Nguyễn Huy Hùng ký giấy cấp đất nhà ở cho gia đình chúng tôi được xây dựng nhà ở , và bây giờ gia đình chúng tôi đã có giấy quyền sử dụng đất .

    Nhưng vào tháng 7-9 năm 2008 có ông Dương Phi cùng địa chỉ đến chặt phá và đốt số cây gia đình chúng tôi trồng trong đất vườn .

    Vậy gia đình chúng tôi khởi kiện đúng hay sai ? Và được khiếu kiện tiến hành như thế nào ? ( #0066cc 1px dashed;">Trong khi đó ông Dương Phi có trong sổ hồng 500m vuông được cấp vào năm 1995 )
     
    4965 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #345   16/10/2008

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Bồi thường ngoài hợp đồng

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Chào bạn.

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Việc cấp quyền sử dụng đất trùng thửa, ranh (nếu có) sẽ do Chính quyền địa phương xem xét giải quyết. Nhưng không vì thế mà tự tiện phá hoại tài sản hợp pháp của người khác.

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Khoản 1 Điều 604 Bộ Luật dân sự quy định: “Người nào do lỗi cố ý hoặc vô ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, danh dự, uy tín, tài sản, quyền lợi hợp pháp khác của cá nhân, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của pháp nhân hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường”.

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Bạn có thể làm đơn khởi kiện tại Tòa án nhân dân Huyện để được xem xét giải quyết. Tuy nhiên, để xác định thiệt hại, bạn cần phải báo sự việc với Chính quyền địa phương để ghi nhận lại (có biên bản) các thiệt hại mà phía bên kia đã gây ra để làm cơ sở khi Tòa án giải quyết.

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Một số ý trao đổi cùng bạn.

    #0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">Thân.#0070c0; line-height: 115%; font-family: 'times new roman','serif';">          

     
    Báo quản trị |  
  • #346   28/10/2008

    hoi4461
    hoi4461

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:15/10/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi muốn hỏi thêm : để xác nhận số cây đã bị thiệt hại gia đình chúng tôi có làm đơn lên chính quyền và địa chính phường để xác nhận số cây đó nhưng địa chính phường không làm việc như gia đình yêu cầu và kéo dài thời gian .

    Vậy địa chính phường làm vậy đúng hay sai ?

     
    Báo quản trị |  
  • #347   28/10/2008

    DANGTHANHLIEM
    DANGTHANHLIEM
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/01/2007
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 1532
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Đất đai

    #00b050;">Chào bạn.

    #00b050;">B#00b050;">ạn có thể yêu cầu Công an Khu vực cùng Ban Điều hành tổ dân phố ghi nhận lại các thiệt hại (nếu có) để có cơ sở khi Tòa xem xét yêu cầu đòi bồi thường của bạn.

    #00b050; line-height: 115%;">Thân.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: