Hỏi về đất 299?

Chủ đề   RSS   
  • #94284 11/04/2011

    thanhhieu1611

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về đất 299?

    Kính gửi các anh chị,

    Hiện tại, mình đang cần chuyển một mảnh đất gần 2000m2 thừa kế sang từ mẹ. Tuy nhiên, khi làm hồ sơ thì mình chỉ nhận được 400m2 đất ở, còn lại chuyển sang đất vườn thừa.

    Mình thấy không hợp lý và yêu cầu cán bộ huyện giải quyết. Và cán bộ yêu cầu mình làm thủ tục 299. Mình về xã để làm thủ tục 299. Tuy nhiên, mình chưa hiểu về thủ tục 299 là sao? Và đất 299 có được những quyền lợi gì?

    Anh chị có thể vui lòng giải thích rõ hơn về quy định của đất 299 hoặc chia sẽ tài liệu về đất 299 được không?

    Cảm ơn và trân trọng
    Thành Hiếu
     
    23243 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhhieu1611 vì bài viết hữu ích
    khoailangraumuong (21/06/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #94438   11/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5211 lần
    SMod

    Chào thanhhieu1611 : Khi Google khái niệm "đất 299" tôi tìm thấy trang hỏi đáp ở Đà Nẵng, có lẽ chính là trường hợp của bạn, hoặc giống như trường hợp của bạn. Link ở đây

    Còn về đất 299 là đất theo chỉ thị 299/TTg năm 1980 của Thủ tướng chính phủ. Bạn tham khảo file kèm theo

    #cccccc;">
    Thủ tục đăng ký công nhận đất ở 299
    Kính gửi UBND TP Đà Nẵng! Gia đình tôi có thửa đất thổ cư được cấp giấy chứng nhận QSDĐ vào Năm 1996, với diện tích 3.000m2, tại thôn Đại La - Xã Hòa sơn - Huyền Hòa Vang - TP Đà Nẵng, thửa đất này Ba Mẹ tôi làm nhà sinh sống từ năm 1976. Nay gia đình tôi hỏi cán bộ địa chính xã trong 3.000m2 đất thổ cư đó được công nhận bao nhiêu đất ở, thì được trả lời 400m2 đất ở. Do nguồn gốc đất của gia đình tôi có trước năm 1980, Vậy xin hỏi để được công nhận thửa đất thổ cư trên là đất ở 299 thì gia đình tôi phải làm những thủ tục gì?
    #aa0c00;" class="Detail_Tieude">Trả lời:

    Về vấn đề ông hỏi chúng tôi xin trả lời ông như sau:

    Theo qui định tại Quyết định số 08/2004/QĐ-UBND (xin gửi kèm sau đây) thì hạn mức  giao đất ở tại xã Hòa Sơn là 200m2. Trên cơ sở đó Hạn mức công nhận đất ở đối với trường hợp hộ gia đình có từ 8 (tám) nhân khẩu trở xuống thì hạn mức công nhận đất ở bằng 2 (hai) lần hạn mức giao đất ở tương ứng với từng khu vực được quy định như trên. (Tức là 400m2). 

    Đồng thờii tại điều 3 Quyết định này cũng nêu:

    1. Đối với thửa đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất mà trong giấy tờ đó không ghi rõ diện tích đất ở thì áp dụng hạn mức công nhận đất ở theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Quyết định này.

    2. Trường hợp đất ở có vườn, ao được hình thành từ ngày 18 tháng 12 năm 1980 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 và người đang sử dụng có một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất mà trong giấy tờ đó ghi rõ diện tích đất ở thì diện tích đất ở được xác định theo giấy tờ đó không áp dụng hạn mức công nhận đất ở theo quy định tại khoản 2 Điều 1 Quyết định này.

       Như vậy trường hợp của ông đã sử dụng đất hợp pháp, có giấy tờ đất đầy đủ thì được xác định diện tích đất ở theo giấy tờ, hoặc theo thực tế sử dụng. Phần diện tích đất không được công nhận là đất ở nay nếu muốn chuyển đối thành đất ở thì phải làm thủ tục chuyển đổi mục đích sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất. Về vấn đề này, ông đến làm thủ tục tại UBND xã.      


     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thanhhieu1611 (12/04/2011)
  • #94494   12/04/2011

    thanhhieu1611
    thanhhieu1611

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Gửi bạn ntdieu,

    Cho mình hỏi, theo như nội dung trả lời của một cán bộ  ở đà nẵng (như bạn đính kèm), thì trong CT 299 nó có phân thành nhiều điều để phân chia rõ định mức đất đối với từng đối tượng. Tuy nhiên, đọc file đính kèm mình không thấy chỗ nào đề cập đến các điều khoản đó. Mình cũng đã tìm hiểu thông tin trên mạng thì không thấy Quyết định số 08/2004/QĐ-UBND về phân chia định mức đất đai.

    Bạn có Quyết định số 08/2004/QĐ-UBND không? Mình tìm hoài không thấy.

    Cảm ơn và trân trọng
    Thành Hiếu
     
    Báo quản trị |  
  • #94503   12/04/2011

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14665)
    Số điểm: 101575
    Cảm ơn: 3359
    Được cảm ơn 5211 lần
    SMod

    Chào thanhhieu1611. Tôi tìm thấy quyết định số 08/2008/QĐ-UBND chứ không phải 08/2004 tại trang web của Đà Nẵng. Gửi bạn tham khảo
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    thanhhieu1611 (12/04/2011)
  • #94527   12/04/2011

    thanhhieu1611
    thanhhieu1611

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Rất cảm ơn bạn ntdieu.

    Thành Hiếu
     
    Báo quản trị |