Hỏi về đăng ký tạm trú khi chuyển tới chỗ ở mới cùng phường với nơi tạm trú cũ

Chủ đề   RSS   
  • #399447 14/09/2015

    ngockhoi68

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đăng ký tạm trú khi chuyển tới chỗ ở mới cùng phường với nơi tạm trú cũ

    Chào Luật Sư,,

    Em có đọc được các bài nói về đăng ký tạm trú khi di chuyển khỏi nơi thường trú,
    Nhưng đó là trường hợp với việc di chuyển khỏi nơi thường trú
    Với trường hợp của em, thì sẽ thế nào ạ:
    - em di chuyển tới 1 chỗ ở mới nhưng CÙNG PHƯỜNG VỚI NƠI TẠM TRÚ CŨ
    Trước: em ở số nhà A Phường B, em đăng ký tạm trú Phường B rồi
    Nay: em chuyển tơi số nhà C Phường B, e có cần đăng ký tạm trú lại Phường B nữa không ạ!
    Và dựa trên luật nào, điểm nào ạ?
    Em cảm ơn!
     
    8383 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439123   19/10/2016

    quynhanhhlu1996
    quynhanhhlu1996

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn!
    Căn cứ vào các thông tin sơ bộ bạn cung cấp, tôi xin góp ý kiến như sau:

    Theo quy định tại khoản 4 điều 30 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013 về đăng ký tạm trú thì: “Việc điều chỉnh thay đổi về sổ tạm trú được thực hiện theo quy định tại Điều 29 của Luật này. Sổ tạm trú bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại. Trường hợp đến tạm trú tại xã, phường, thị trấn khác thì phải đăng ký lại.” 
    Mặt khác , khoản 4 Điều 29 Luật cư trú năm 2006, sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định về Điều chỉnh những thay đổi trong sổ hộ khẩu như sau:
    “4. Trường hợp chuyển đến chỗ ở hợp pháp mới trong phạm vi xã, thị trấn của huyện thuộc tỉnh; chuyển đi trong cùng một huyện, quận, thị xã của thành phố trực thuộc Trung ương; chuyển đi trong cùng một thị xã, thành phố thuộc tỉnh thì chủ hộ hoặc người trong hộ hoặc người được ủy quyền phải làm thủ tục điều chỉnh.
    Người đến làm thủ tục điều chỉnh phải nộp phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; xuất trình sổ hộ khẩu; giấy tờ chứng minh chỗ ở hợp pháp mới.”
    Như vậy, căn cứ vào những quy định trên đây, việc bạn chuyển nhà trọ từ nhà A sang nhà C của cùng một phường thì bạn vẫn phải đến công an phường nơi bạn trọ làm thủ tục điều chỉnh.

     

     
    Báo quản trị |