DanLuat 2015

Hỏi về đăng ký tạm trú?

Chủ đề   RSS   
  • #240594 20/01/2013

    jacelyn0303

    Sơ sinh

    Kiên Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đăng ký tạm trú?

    Xin chào mọi người! Em có một vấn đề về tạm trú muốn hỏi! Mong mọi người giải đáp.

    Em có người dì, có sổ hộ khẩu thường trú tại thị xã, dì đã có chồng (có giấy hôn thú).
    Bây giờ dì em chuyển sang phường khác ở (nhưng vẫn trong thị xã), nhưng lúc trước chồng của dì chỉ đăng kí tạm trú ở phường cũ, nay cùng chuyển sang phường mới có cần phải đăng kí tạm trú lại hay không? Chồng của dì lại là người không thích việc đi đi lại lại với mấy cái thủ tục này cho lắm.
    Nếu được mọi người hãy cho em cả cơ sở pháp lý để em dễ trình bày nhé.
    (mọi người có thể trả lời ngay bên dưới hoặc qua email của em cũng được ạ!
     Yahoo mail:       jacelyn0303@yahoo.com
     Gmail:                 jacelyn003@gmail.com)
    Xin cảm ơn mọi người trước!

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 20/01/2013 10:11:11 CH sửa tiêu đề
     
    3719 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #240606   20/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1956 lần


    Thân chào bạn!

    Nếu đăng ký thường trú ở phường này, mà chuyển sang phường khác cư trú thì phải đăng ký cư trú. Cụ thể trong trường họp của bạn, khi chuyển sang phường khác thì người chuyển sang phường khác tạm trú có nghĩa vụ đăng ký tạm trú.

    Căn cứ Luật cư trú năm 2006:

     

    Điều 30. Đăng ký tạm trú

    1. Đăng ký tạm trú là việc công dân đăng ký nơi tạm trú của mình với cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được cơ quan này làm thủ tục đăng ký tạm trú, cấp sổ tạm trú cho họ.

    2. Ng­ười đang sinh sống, làm việc, lao động, học tập tại một địa điểm thuộc xã, phường, thị trấn nhưng không thuộc trường hợp được đăng ký thường trú tại địa phương đó thì trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày đến phải đăng ký tạm trú tại Công an xã, phường, thị trấn.

    3. . .

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    maichitinh (21/01/2013) jacelyn0303 (21/01/2013)