Hỏi về đăng ký phát hành HĐ

Chủ đề   RSS   
  • #187339 21/05/2012

    anhhong1607

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về đăng ký phát hành HĐ

    Xin kính chào luật sư!
    CHo em hỏi công ty e vừa thành lập, công ty muốn xuất hóa đơn ngày 10- 6, thì thông báo được ký trong ngày nào và nộp lên cơ quan thuế ngày nào ạ?
     
    3529 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187366   21/05/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Bạn tham khảo ở đây: http://danluat.thuvienphapluat.vn/ve-thong-bao-phat-hanh-hoa-don-gtgt-58712.aspx

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #187416   21/05/2012

    Dinhlex
    Dinhlex
    Top 200
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/03/2009
    Tổng số bài viết (332)
    Số điểm: 5200
    Cảm ơn: 80
    Được cảm ơn 182 lần


    Chào bạn

    Công ty bạn muốn xuất Hóa đơn vào ngày 10/06/2012, hiện tại có hai cách hiểu như sau:

    Thứ 1: Theo đúng quy định tại Nghị định 51 và Thông tư 153
     
       Quy định tại khoản 4 Điều 9 Thông tư số 153/2010/TT-BTC:

       “4. Thông báo phát hành hóa đơn phải được gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp chậm nhất năm (05) ngày trước khi tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh bắt đầu sử dụng hóa đơn và trong thời hạn mười (10) ngày, kể từ ngày ký thông báo phát hành. Thông báo phát hành hóa đơn gồm cả hóa đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng    ngay tại các cơ sở sử dụng hóa đơn để bán hàng hóa, dịch vụ trong suốt thời gian sử dụng hóa đơn”

        => Theo đó, tức là:

        +   Ngày nộp Thông báo phát hành: trước ngày 06/06/2012 (tức là từ ngày 05/06/2012 trở về trước).

        +   Ngày ký Thông báo: trước ngày nộp thông báo không quá 10 ngày.

             (Ví dụ: Nếu bạn nộp thông báo vào 05/06/2012 thì ngày ký Thông báo là từ 26/05/2012 đến ngày 05/06/2012.)
                        
    - Thứ 2: Theo hướng dẫn (có vẻ trái Luật) của Tổng cục thuế - tai Công văn 4271/BTC-TCT ngày 01/04/2011:

    Công văn nêu rõ: "...để tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp, trong đó có các doanh nghiệp sử dụng phần mềm tự in hóa đơn kịp thời thông báo phát hành hóa đơn để sử dụng, đối với các thông báo phát hành hóa đơn được lập đúng theo quy định, tổ chức, cá nhân được bắt đầu sử dụng hóa đơn ngay sau khi gửi thông báo phát hành cho cơ quan thuế."

        => Tức là: Bạn có thể sử dụng Hóa đơn ngay trong ngày nộp thông báo phát hành hóa đơn.

    Khi đó, bạn muốn sử dụng hóa đơn vào 10/06/2012 thì:

         + Ngày nộp thông báo: ngày 10/06/2012 trở về trước

         + Ngày ký thông báo: trước ngày nộp không quá 10 ngày.

    --------------------------------
    Trân trọng!

    Ls.Đỗ Hữu Đĩnh - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (Đoàn Luật sư TP Hà Nội)

    ĐT: (024)32.899.888 - E: info@vietkimlaw.com - Www.vietkimlaw.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dinhlex vì bài viết hữu ích
    anhhong1607 (12/06/2012)