DanLuat 2015

Hỏi về: CỨU!!!! Trường hợp được hưởng chế độ thai sản 2014

Chủ đề   RSS   
  • #315565 26/03/2014

    Hỏi về: CỨU!!!! Trường hợp được hưởng chế độ thai sản 2014

    Chào các bạn

    Mình có câu hỏi này muốn nhờ các bạn có chuyên môn trả lời giúp.

    Năm 2013, mình làm việc tại công ty A và được đóng bảo hiểm từ tháng 01/2013 đến tháng 02/2014. Sau khi chấm dứt hợp đồng lao động với công ty A mình chuyển về làm tại công ty B từ ngày 01/4/2014, dự kiến tới ngày 01/6/2014 mình sẽ được tham gia bảo hiểm xã hội tại công ty B. Nhưng trước khi làm công ty B mình đã có bầu, dự kiến ngày sinh là 15/12/2014. Vậy cho mình hỏi, nếu ngày sinh vẫn đúng như dự kiến, và mình được công ty B đóng bảo hiểm xã hội cho từ tháng 6 trở đi thì mình có được "thanh toán tiền thai sản" theo quy định của BHXH được ko ah?

    Rất mong được sự phản hồi của các bạn.

     
    2594 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315579   26/03/2014
    Được đánh dấu trả lời

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn hueangel!

    Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì Lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản là lao động nữ phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp của bạn dự kiến sẽ đóng bảo hiểm từ thời gian đóng bảo hiểm xã hội 01/6/2014 đến ngày sinh là ngày sinh là 15/12/2014. Như vậy thời gian đóng bảo hiểm ở công ty cũ của bạn là từ tháng 6 đến tháng 11 là đã đủ 6 tháng.

    Hơn nữa trước đó bạn đã tham gia bảo hiểm ở công ty A từ tháng 01/2013 đến tháng 02/2014. Như vậy trước thời gian sinh là 12 tháng tức tức là từ tháng 1/2014 đến tháng 12/2014 bạn đã đóng bảo hiểm ở công ty A được 2 tháng. Như vậy sau khi bạn nghỉ việc ở công ty A công ty sẽ chốt sổ BHXH cho bạn, bạn mang sổ đó đến công ty mới để gộp sổ BHXH.

    Như vậy nếu bạn đóng đủ số tháng BHXH như dự kiến thì tổng thời gian đóng bảo hiểm của bạn trong khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh con từ 1/2014 đến tháng 12/2014 là 8 tháng.

    Trường hợp của bạn có đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản theo quy định của luật bảo hiểm xã hội nếu đóng BHXH đúng theo thời gian trên.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    hueangel (26/03/2014)

0 Thành viên đang online
-