Hỏi về công ty không trả lại bằng gốc sau khi nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #176390 05/04/2012

    hathu167

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về công ty không trả lại bằng gốc sau khi nghỉ việc

    Chào  luật sư!
    Tôi có 1 thắc mắc xin mong  luật sư tư vấn giúp tôi:
    Hiện tôi đang làm việc ở Hà Nội cho công ty cổ phần. Tháng 8/2010 tôi ký hợp đồng lao động với công ty thời hạn 18 tháng. Trong đó có điều khoản giữ lại bằng gốc( vì ông GĐ nói đây là điều khoản chung của công ty) và thêm 1 điều khoản nếu tôi nghỉ việc trước thời hạn hợp đồng sẽ bị bồi thường 30% lương đã nhận. Và hiện tại, tôi muốn xin nghỉ sau khi làm được 6 tháng. Tôi chấp nhận bồi thường số tiền theo như hợp đồng nhưng ông GĐ nói không trả lại bằng gốc cho tôi vì hợp đồng chưa hết hạn. Trong hợp đồng có ghi:"Trong trường hợp bên B tự ý phá bỏ HĐ trước thời hạn bên B phải có trách nhiệm hoàn thành các công việc dở dang và sau khi hết thời hạn của hợp đồng bên A trả lại bằng gốc cho bên B."Ông GĐ nói như vậy nghĩa là bằng của tôi sẽ bị giữ đến hết 18 tháng. Vậy ông GĐ có đúng không? và tôi muốn lấy lại bằng thì phải làm thế nào? Tôi đã nói chuyện nhiều lần nhưng ông ta vẫn không trả lại bằng cho tôi.Và ông ta cũng không chịu làm thanh lý hợp đồng cho tôi nữa.Rất mong sự giúp đỡ của  luật sư.
     
    3532 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176486   05/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn! Luật sư trả lời bạn như sau:
    #fff8df;" /> #fff8df;">Theo quy định tại Điều 8 của #fff8df; font-size: 12pt;">Nghị định số39/2003/NĐ-CP  ngày 18/4/2003 hướng dẫn thi thành một số điều của Bộ luật lao động về việc làm thì 
    hồ sơ tuyển dụng chỉ bao gồm bản sao các văn bằng, chứng chỉ. Do đó, nếu công ty đã giữ bản chính của văn bằng là công ty đã vi phạm pháp luật lao động.
    Các quy định nội bộ của công ty về vấn đề giữ bản chính của văn bằng là trái với quy định của pháp luật.
    Trong trường hợp của bạn, bạn nên liên hệ với công ty, đưa ra cơ sở pháp lý mà tôi vừa nêu để yêu cầu công ty thực hiện đúng.
    Nếu công ty vẫn không thực hiện, bạn có thể khởi kiện ra Tòa ể yêu cầu trả lại bằng chính và bồi thường thiệt hại cho bạn (nếu có).
    Trân trọng.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    thetran_bmt (08/06/2012) sun1511 (18/08/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com