DanLuat 2015

Hỏi về công nhận đơn vị quyết thắng cho công an xã

Chủ đề   RSS   
  • #479431 22/12/2017

    Stephentruong

    Sơ sinh

    Vĩnh Long, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về công nhận đơn vị quyết thắng cho công an xã

    Xin chào!

    Tôi có một thắc mắc là hiện nay tập thể Công an xã có thuộc đối tượng được công nhận danh hiệu "Đơn vị quyết thắng" hay không? và nếu có thì thẩm quyền công nhận thuộc về ai? Chủ tịch UBND tỉnh có công nhận danh hiệu "Đơn vị quyết thắng" cho công an xã được không vì công an xã thuộc quản lý của UBND xã?

    Xin được giúp đỡ, trân thành cảm ơn!

     
    984 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479440   22/12/2017

    hkhduy
    hkhduy
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:23/11/2014
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 7238
    Cảm ơn: 186
    Được cảm ơn 132 lần


    Dựa theo quy định tại Thông tư 40/2014/TT-BCA:
     
    Căn cứ Khoản 1 Điều 34 thì: Tập thể công an xã thuộc đối tượng được tặng danh hiệu "Đơn vị quyết thắng".
     
    Căn cứ Điểm b Khoản 3 Điều 49 thì: Thẩm quyền quyết định tặng thuộc về Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh.
    Cập nhật bởi hkhduy ngày 22/12/2017 04:19:33 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #479453   22/12/2017

    Hangnhimd9
    Hangnhimd9

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2017
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 7 lần


    Chào bạn!!!

    Theo quy định của pháp luật, các tiêu chuẩn để Công an xã và Ban bảo vệ dân phố đạt danh hiệu Đơn vị Quyết thắng được quy định tại Khoản 1 Điều 34 Thông tư 40/2014/TT-BCA hướng dẫn thực hiện công tác thi đua, khen thưởng trong Công an nhân dân, Công an xã, Bảo vệ dân phố và phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, như sau:

    “1. Danh hiệu “Đơn vị Quyết thắng” để tặng cho Công an xã và Ban Bảo vệ dân phố đạt các tiêu chuẩn sau:

    a) Là đơn vị tiêu biểu được lựa chọn trong số những “Đơn vị tiên tiến”;

    b) Trong công tác, chiến đấu thể hiện tinh thần sáng tạo, vượt khó, hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ (căn cứ vào chỉ tiêu, kế hoạch và mục tiêu đã đề ra). Có phong trào thi đua thiết thực, được đơn vị bạn suy tôn học tập, được cấp trên biểu dương khen thưởng;

    c) Gương mẫu trong việc chấp hành đường lối, chủ trương, chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước, tập thể đoàn kết, trong sạch vững mạnh;

    d) Có 100% cá nhân hoàn thành nhiệm vụ, trong đó có ít nhất 70% cá nhân đạt danh hiệu “Chiến sĩ tiên tiến”, có cán bộ, chiến sĩ đạt danh hiệu “Chiến sĩ thi đua cơ sở

    2. Số lượng tập thể được tặng danh hiệu “Đơn vị Quyết thắng” không quá 40% tổng số đơn vị được xét tặng danh hiệu “Đơn vị tiên tiến”.

    Như vậy, tập thể Công an xã thuộc đối tượng được công nhận danh hiệu "Đơn vị quyết thắng" nếu thỏa mãn các tiêu chuẩn trên.

    Về thẩm quyền quyết định tặng danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng được quy định tại điểm b khoản 3 điều 49 Thông tư 40/2014/TT-BCA:

    3. Thẩm quyền quyết định tặng các danh hiệu thi đua, hình thức khen thưởng đối với các tập thể, cá nhân thuộc lực lượng Công an xã, Bảo vệ dân phố và phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc:

    b) Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tặng danh hiệu cờ thi đua của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, “Đơn vị Quyết thắng”, “Tập thể lao động xuất sắc”, Chiến sĩ thi đua cấp tỉnh.

    Như vậy, thẩm quyền quyết định danh hiệu Đơn vị Quyết thắng thuộc Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp tỉnh của bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-